|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
KIM LOẠI
|
|
|
|
Câu 1: Cho 11,9 gam hỗn hợp gồm một kim loại kiềm X và một kim loại kiềm thổ Y tác dụng hết với lượng dư dung dịch HCl loãng, thu được 5,6 lít khí (ddktc). Kim loại X,Y là: A. Li, Be B. K, Ba C. K, Ca D. Na, Mg Câu 2: Cho 8,4 gam hỗn hợp gồm kim loại M thuộc nhóm IIA và oxit của nó tác dụng với dung dịch HCl dư, sau phẳn ứng thu được 23,75 gam muối khan. Kim loại M là:
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
KL Kiềm
|
|
|
|
Cho 20,6 gam hỗn hợp muối cacbonat của một kim loại kiền và một kim loại kiềm thổ tác dụng với dung dịch HCl thấy có 4,48 lít khí thoát ra (đktc). Cô cạn dung dịch, muối khan thu được đem điện phân nóng chảy thì thu được m gam kim loại. Gía trị của m là:
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Kim Loại Kiềm
|
|
|
|
Hòa tan 5,4 gam hỗn hợp gồm một kim loại kiềm và oxit của nó bằng H2O thu được 250 gam dung dịch X. Để trung hòa 50 gam dung dịch X phải dùng 80ml dung dịch HCl 0,5M. Xác định kim loại kiềm?
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giùm nha mn
|
|
|
|
Đặt x: N2O, y: N2 Ta có hệ: x + y = 0,06 44x + 28y = 18.2.0.06 = 2,16 ===> x = y =0,03 mol Tổng mol e nhận = 0,03.8 + 0,03.10 = 0,54 mol Mà số mol Al = 12,42/27 = 0,46 Vậy ta có số mol e nhường = 0,46.3 = 1,38 mol ===> Ta thấy e nhận > e nhường ==> xuất hiện NH4NO3 Số mol NH4NO3 = (1,38 - 0,54)/8 = 0, 105 mol Chất rắn gồm: Al(NO3)3 0,46 mol và NH4NO3 0,105 mol ===> Khối lượng rắn = 0,46.213 + 0,105.80 = 106,38 g
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
KL KIỀM - KIỀM THỔ
|
|
|
|
Cho 19,2 gam hỗn hợp muối cacbonat của một kim loại hóa trị I và hóa trị II tác dụng với dung dịch HCl dư, thu được 4,48 lít khí (đktc). Khối lượng muối clorua tạo ra?
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
hóa 11 hihi, sorry nha! mình chưa đọc kỹ đề :D
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
hóa 11
|
|
|
|
Theo BTĐT ta có: 0,05 + 0,02 = 0,03 + x ==> x = 0,04Vậy khối lượng muối khan cần tìm là: m = 23.0,05 +24.0,02 + 35,5.0,03 + 61.0,04 = 5,135 (g)
Theo BTĐT ta có: 0,05.1 + 0,02.2 = 0,03 + x ==> x = 0,06 molDo HCO3- dễ bị phân hủy nên ta có pứ: 2HCO3- ====> CO3(2-) + H20 + CO2===> x = 0,03 molVậy khối lượng muối khan cần tìm là: m = 23.0,05 +24.0,02 + 35,5.0,03 + 60.0,03 = 4,495 (g)
|
|
|
|