|
|
giải đáp
|
hóa 11
|
|
|
|
Theo BTĐT ta có:
0,05.1 + 0,02.2 = 0,03 + x ==> x = 0,06 mol
Do HCO3- dễ bị phân hủy nên ta có pứ:
2HCO3- ====> CO3(2-) + H20 + CO2
===> x = 0,03 mol
Vậy khối lượng muối khan cần tìm là: m = 23.0,05 +24.0,02 + 35,5.0,03 + 60.0,03 = 4,495 (g)
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Cacbonhidrat
|
|
|
|
Đốt cháy hoàn toàn 1 hh A(Glucôzơ, fructôzơ, andehit fomic, metylfomat) cần V (lít) O2 (đktc).Hấp thụ hoàn toàn sản phẩm cháy vào dd Ca(OH)2 dư thấy khối lượng dd thu được sau pứ giảm 3,8g so với ban đầu.Giá trị V là:
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Xác định kim loại
|
|
|
|
Gọi M1, M2, M3 là khối lượng nguyên tử của 3 kim loại và n1, n2, n3 là hóa trị tương ứng của chúng. Với M1 = 9n1, M2 = 20n2, M3 = 12n3 thì M1, M2, M3 lần lượt ứng với 3 kim loại là:
|
|
|
|
sửa đổi
|
Nhận Biết
|
|
|
|
Nhận Biết Có 4 muối CuCl _{2 }, ZnCl _{2 }, FeCl _{3 }, AlCl _{3 } riêng biệt. Nếu thêm vào 4 muối trên dung dịch NaOH dư, sau đó thêm tiếp dung dịch NH _{3 } dư thì sau cùng được bao nhiêu kết tủa? Viết phương trình phản ứng chứng minh?
Nhận Biết Có 4 muối CuCl2, ZnCl2, FeCl3, AlCl3 riêng biệt. Nếu thêm vào 4 muối trên dung dịch NaOH dư, sau đó thêm tiếp dung dịch NH3 dư thì sau cùng được bao nhiêu kết tủa? Viết phương trình phản ứng chứng minh?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Nhận Biết
|
|
|
|
Có 4 muối CuCl2, ZnCl2, FeCl3, AlCl3 riêng biệt. Nếu thêm vào 4 muối trên dung dịch NaOH dư, sau đó thêm tiếp dung dịch NH3 dư thì sau cùng được bao nhiêu kết tủa? Viết phương trình phản ứng chứng minh?
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BÀI TẬP
|
|
|
|
Hòa tan hết m gam hỗn hợp gồm M2CO3 và RCO3 trong dung dịch HCl dư thu được dung dịch Y và V lít khí CO2 (đktc). Cô cạn dung dịch Y thu được (m+3,3) gam muối khan. Thể tích CO2 thoát ra là:
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
hỗn hợp x bài này bạn có ghi thiếu đề ko? ở chỗ b mol/l ấy ^^
|
|
|
|
|
|