|
|
giải đáp
|
giải giúp mình với mọi người ơi
|
|
|
|
$$2 NaBr + 3 H_2SO_4 \rightarrow 2 NaHSO_4 + SO_2 + Br_2 + 2 H_2O$$ $$8NaI+9H_2SO_4 \rightarrow H_2S+4I_2+8NaHSO_4+5H_2O$$ $$SO_2+2H_2S\rightarrow 2H_2O+3S$$ $n_S=\frac{9,6}{32}=0,3 mol\Rightarrow n_{SO_2}=0,1 mol\Rightarrow n_{NaBr}=0,2 mol$ $\Rightarrow n_{H_2S}=0,2 mol\Rightarrow n_{NaI}=1,6 mol$ $\Rightarrow m=0,2.103+1,6.150=260,6 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
công thức cấu tạo
|
|
|
|
Ta có : $n_{Ag}=0,2 mol<0,3 mol AgNO_3/NH_3\Rightarrow A:(HC\equiv C-)_{n}R(CHO)_n ;n_A=a mol $ $\Rightarrow na=0,1\Rightarrow M_A=96n\Rightarrow (25n+M_R+29n)=96n\Rightarrow M_R=42n$ $\Rightarrow A:(HC\equiv C-C_3H_6-CHO)_n\Rightarrow n=1\Rightarrow A:HC\equiv C-C_3H_6-CHO$ Các công thức có thể có là: $HC\equiv C-CH_2-CH_2-CH_2-CHO;HC\equiv C-CH_2-CH(CH_3)-CHO$ $HC\equiv C-CH(CH_3)-CH_2-CHO;HC\equiv C-C(CH_3)_2-CHO$
|
|
|
|
giải đáp
|
bài nữa nhé !
|
|
|
|
Phản ứng: $2NaHCO_3\overset{t^0}{\rightarrow}Na_2CO_3+CO_2\uparrow+H_2O$ $BaCl_2+Na_2CO_3\rightarrow BaCO_3 \downarrow +2NaCl$ $Ba(OH)_2+NaHCO_3\rightarrow BaCO_3 \downarrow +NaOH+H_2O$ $Ba(OH)_2+Na_2CO_3\rightarrow BaCO_3 \downarrow +2NaOH$ $n_{NaHCO_3 pư nhiệt phân}=2.2.\frac{4,925}{197}=0,1 mol$ $n_{NaHCO_3 ban đầu}=n_{NaHCO_3 pư nhiệt phân}+n_{NaHCO_3 chưa nhiệt phân}$ $\Rightarrow n_{NaHCO_3 ban đầu}=0,1+2.\frac{19,7-4,925}{197}=0,25 mol$ $\Rightarrow H=\frac{0,1}{0,25}.100=40\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp e bài nữa nhé !
|
|
|
|
$n_{C_xH_yCOOH}=a mol, n_{C_xH_yCOOCH_3} =b mol, n_{CH_3OH}=c mol$ $n_{CO_2}=0,12 mol,n_{H_2O}=0,1 mol,n_{NaOH}=0,03 mol,n_{CH_3OH sau pư }=0,03 mol$
$\begin{cases}C_xH_yCOOH \\ C_xH_yCOOCH_3 \\CH_3OH \end{cases} \overset{O_2}{\rightarrow} \begin{cases}n_{CO_2}=a(x+1)+b(x+2)+c=0,12 \\ \frac{a(y+1)}{ 2}+\frac{b(y+3)}{2}+\frac{4c}{2}=0,1 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x(a+b)+(a+2b+c)=0,12 (1)\\ y(a+b)+(a+3b+4c)=0,2 (2)\end{cases}$
$\begin{cases}C_xH_yCOOH \\ C_xH_yCOOCH_3 \\CH_3OH \end{cases} \overset{NaOH}{\rightarrow}\begin{cases}n_{C_xH_yCOONa}=a+b=0,03 \\ n_{CH_3OH}=b+c=0,03 \end{cases}$ Thay vào $(1)\Rightarrow x=2$ $(2)\Rightarrow y(a+b)=0,2-(a+b)-2(b+c)-2c\Rightarrow y=\frac{11-200c}{3} (3)$ Mặt khác: $a(y+69)+b(y+83)+32c=2,76\Rightarrow y(a+b)+69(a+b)+14(b+c)+18c=2,76$ $\Rightarrow y=9-600c (4)$ Từ $(3),(4)\Rightarrow \frac{11-200c}{3}=9-600c\Rightarrow c=0,01\Rightarrow y=3\Rightarrow C_2H_3COOH,C_2H_3COOCH_3,CH_3OH$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em bài này nhé
|
|
|
|
PTPƯ: $\overline{M}CO_3+2HCl\rightarrow \overline{M}Cl_2+H_2O+CO_2\uparrow$ $(M+60) (M+71)$ $\Rightarrow n_{\overline{M}CO_3}=\frac{21,4-19,2}{11}=0,2 mol\Rightarrow V=0,2.22,4=4,48 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
anh nào giải chi tiết hộ em bài này với
|
|
|
|
a)Theo bài ra ta có: $\begin{cases}P+N+E=126 \\ N=E+12 \end{cases}\Leftrightarrow \begin{cases}N+2E=126 \\ N=E+12 \end{cases}\Leftrightarrow \begin{cases}N=50 \\ E=38 \end{cases}$ $P=E=38;A=P+N=88$ b)Cấu hình: $1s^22s^22p^63s^23p^64s^23d^{10}4p^6 5s^2$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với nhé ! mai kiểm tra
|
|
|
|
Ta có : $NaOH\rightarrow Na^++OH^-$ $Ca(OH)_2\rightarrow Ca^{2+}+2OH^-$ $HCO_3^-+OH^-\rightarrow CO_3^{2-}+H_2O$ $Ca^{2+}+CO_3^{2-}\rightarrow CaCO_3\downarrow$ $\Rightarrow n_{Ca^{2+}}=2.\frac{2}{100}=0,04 mol ; n_{HCO_3^-}=2.\frac{3}{100}=0,06 mol;$ Áp dụng định luật bảo toàn điện tích ta có: $2.n_{Ca^{2+}}+n_{Na^+}=n_{HCO_3^-}+n_{Cl^-}\Rightarrow n_{Na^+}=0,06+0,1-2.0,04=0,08 mol$ $\Rightarrow m=m_{Ca^{2+}}+m_{Na^+}+m_{HCO_3^-}+m_{Cl^-}=0,04.40+0,08.23+0,06.61+0,1.35,5$ $m=10,65 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
Ta có $\overline{M}_X=15,8.2=31,6;M_Y=16,5.2=33\Rightarrow $không có chất nào thỏa mãn , Bạn xem lại đề đi nhé !
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp e bài này ạ
|
|
|
|
$n_{HCl}=0,1 mol;n_{NaOH}=0,2 mol;n_{C_2H_5NH_2}=0,04 mol;n_{H_2N-R-COOH}=x mol$ Ta có sơ đồ : $C_2H_5NH_2;H_2N-R-COOH\rightarrow ...\rightarrow C_2H_5NH_2;H_2N-R-COONa$ $n_{NaOH}=n_{HCl}+x\Rightarrow x=0,1 mol\Rightarrow m_{H_2N-R-COONa}=15,55-m_{NaCl}$ $\Rightarrow m_{H_2N-R-COOH}=15,55-0,1.58,5=9,7 gam\Rightarrow M_{H_2N-R-COONa}=\frac{9,7}{0,1}=97$ $M_R=14\Rightarrow R:-CH_2-\Rightarrow H_2N-CH_2-COOH$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với các bạn ơi
|
|
|
|
Ngâm xà phòng trong chậu nhôm thì thấy chậu bị đen vì bản chất xà phòng là muối của các axit béo . Trong dung dịch xà phòng tạo ra môi trường kiềm yếu nên phản ứng với nhôm ! Sau dó dưới tác dụng của ánh sáng tạo ra lớp màng vô định hình bảo vệ là $Al_2O_3$ màu đen . Và làm thế nào trả nó về trạng thái cũ ? Rất đơn giản là ta chỉ cần dùng dấm để rửa hoặc dùng do bếp rửa là sạch
|
|
|
|
giải đáp
|
một bạn trên facebook hỏi:
|
|
|
|
Ta có: $n_{HCl}=0,2 mol\Rightarrow $Gọi CT của Amino axit cần tìm là : $H_2N-R-(COOH)_n\Rightarrow $ ta có: $$H_2N-R-(COOH)_n\overset{HCl}{\rightarrow}ClH_3N-R-(COOH)_n\overset{NaOH}{\rightarrow}H_2N-R-(COONa)_n$$ $0,2 mol 0,2 mol 0,2 mol $
$\Rightarrow M_{H_2N-R-(COONa)_n}=\frac{22,2}{0,2}=111\Rightarrow n=1\Rightarrow M_R=28\Rightarrow R:-CH_2-CH_2-$ $\Rightarrow H_2N-CH_2-CH_2-COOH$
|
|
|
|
giải đáp
|
bnài nữa nhé
|
|
|
|
Ta có $n_{NO}=\frac{8,96}{22,4}=0,4 mol$ $Fe-3e\rightarrow Fe^{3+}$ $O+2e\rightarrow O^{-2}$ $N^{+5}+3e\rightarrow N^{+2}$ Theo bài ra ta có : $m_Y=k=m_{Fe}+m_{O}$ $n_{Fe}=0,8+0,3=1,1 mol \Rightarrow m_{Fe}=56.1,1=61,6 gam$ Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có: $3.n_{Fe}=2.n_O+2.(3.n_{NO})\Rightarrow n_O=\frac{3.1,1-2.3.0,4}{2}=0,45 mol\Rightarrow m_O=7,2 gam$ $\Rightarrow m_Y=k=m_{Fe}+m_{O}=61,6+7,2=68,8 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình nhé cả nhà
|
|
|
|
Các pt: $4FeCO_3+O_2\rightarrow 2Fe_2O_3+4CO_2$ $a mol \frac{a}{4} mol a mol $ $4FeS_2+11O_2\rightarrow 2Fe_2O_3+8SO_2$ $b mol \frac{11b}{4} 2b mol$ theo bài ra ta có : $\frac{a}{4}+\frac{11b}{4}=a+2b\Rightarrow a+11b=4a+8b\Rightarrow a=b$
|
|
|
|
giải đáp
|
một bài khó
|
|
|
|
Thực ra bài này nếu dữ liệu đúng thì không có gì khó khăn . Tôi đưa ra phương pháp sau để các ban tham khảo . Gọi công thức và số mol của $X:n_{A_2O}=a mol;n_{BO}=b mol$ PTPƯ: $A_2O+2HCl\rightarrow 2ACl+H_2O$ $BO+2HCl\rightarrow BCl_2+H_2O$ $2ACl\overset{đpnc}{\rightarrow}2A+Cl_2\uparrow$ $BCl_2\overset{đpnc}{\rightarrow}B+Cl_2\uparrow$ $BCl_2+Na_2SO_4\rightarrow 2NaCl+BSO_4\downarrow$ Theo bài ra ta có: \begin{cases}a(2A+16)+b(B+16)=11,74 \\ a+b=2.\frac{5,68}{71} \\b(B+96)=2.2,33 \\ \frac{a}{a+b}=\frac{72}{100} \end{cases} Đây là hệ bốn phương trình có bốn ẩn việc giải không khó từ đó suy ra được các kim loại cần tìm !
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp e bài này với
|
|
|
|
$Mg+2Fe(NO_{3})_{3}\rightarrow Mg(NO_{3})_{2}+2Fe(NO_{3})_{2}$ $Mg+Fe(NO_{3})_{2}\rightarrow Mg(NO_{3})_{2}+Fe\downarrow$ Ta có: $n_{Fe(NO_{3})_{3}}=0,12 mol\Rightarrow 56(\frac{m}{24}-\frac{0,12}{2})=m\Rightarrow m=2,52 gam$
|
|