|
|
giải đáp
|
A C giúp e với. E vừa học đến phần này. Tính ra kết quả nhưng thầy cứ bảo sai
|
|
|
|
Ta có : $n_{Mg}=0,25 mol;n_{SiO_2}=0,075 mol$ các PTPƯ : $$2Mg+SiO_2\rightarrow Si+2MgO$$ $$2Mg+Si\rightarrow Mg_2Si$$ $$Mg_2Si+4H_2O\rightarrow 2Mg(OH)_2+SiH_4\uparrow$$ $$Si+2NaOH+H_2O\rightarrow Na_2SiO_3+2H_2\uparrow$$ $\Rightarrow n_{SiH_4}=\frac{0,25-2.0,075}{2}=0,05 mol;n_{H_2}=0,075-0,05=0,025 mol$ $\Rightarrow V=22,4.(0,05+0,025)=1,68 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
Mọi nguoi làm giup minh bài nay với nhé
|
|
|
|
Theo bài ra ta có sản phẩm thu được sau PƯ là : $n_{axit axetic dư}=2 mol;n_{glixerol dư}=0,1 mol;n_{etilenglicol dư}=0,2 mol;n_{H_2O tạo ra}=2 mol$ và hỗn hợp các este. $\Rightarrow m_{sp}=m_{bđ} - m_{axit axetic dư} - m_{glixerol dư} - m_{etilenglicol dư}- m_{H_2O tạo ra} $ $\Rightarrow
m_{sp}= (4.60+0,5.92+1.62)-2.60-0,1.92-0,2.62-2.18=170,4 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
Mọi nguoi làm giup minh bài nay với nhé
|
|
|
|
Theo bài ra ta có sản phẩm thu được sau PƯ là : $n_{axit axetic dư}=2 mol;n_{glixerol dư}=0,1 mol;n_{etilenglicol dư}=0,2 mol;n_{H_2O tạo ra}=2 mol$ và hỗn hợp các este. $\Rightarrow m_{sp}=m_{bđ} - m_{axit axetic dư} - m_{glixerol dư} - m_{etilenglicol dư}- m_{H_2O tạo ra} $ $\Rightarrow
m_{sp}= (4.60+0,5.92+1.62)-2.60-0,1.92-0,2.62-2.18=170,4 gam$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Mời các bạn giải hộ để lấy phần thưởng nhé !!!
|
|
|
|
Một chất hữu cơ $X$ có công thức đơn giản là
$C_4H_4O$ tác dụng vừa đủ với dung dịch $KOH$ nồng độ $11,666\%$.
Sau phản ứng thu được dung dịch $Y$. Cô cạn dung dịch $Y$ thì phần
hơi chỉ có $H_2O$ với khối lượng $86,6g$, còn lại là chất rắn $Z$
có khối lượng là $23 gam$. Công thức cấu tạo của $X$ có thể là :
???
|
|
|
|
giải đáp
|
mong được thỉnh giáo
|
|
|
|
Gọi CTPT la:$C_xH_yO_z\Rightarrow $ ta có: a) $n_c=n_{CO_2}=0,6 mol;n_H=2n_{H_2O}1 mol\Rightarrow n_O=\frac{16,2-0,6.12-1.1}{160}=0,5 mol$ $\Rightarrow x:y:z=0,6:1:0,5=6:10:5\Rightarrow X$ là tinh bột hoăc xenlulozơ $(-C_6H_{10}O_5-)_n$ b) $$(-C_6H_{10}O_5-)_n+nH_2O\overset{H^+}{\rightarrow}nC_6H_{12}O_6$$ $$C_6H_{12}O_6+2AgNO_3+3NH_3+H_2O\rightarrow C_6H_{11}O_7NH_4+2Ag \downarrow+2NH_4NO_3$$ $n_{C_6H_{12}O_6}=\frac{16,2}{162}=0,1 mol\Rightarrow m_{Ag}=0,1.2.108.80\%=17,28 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
câu này nữa ạ
|
|
|
|
Ta có sơ đồ biến hóa sau: $$Cu_2S\overset{HNO_3}{\rightarrow}2Cu^{2+} + SO_4^{2-}$$ $$FeS_2\overset{HNO_3}{\rightarrow}Fe^{3+} + 2SO_4^{2-}$$ $$Ba(OH)_2\rightarrow Ba^{2+} + 2OH^-$$ $$
Cu^{2+} + 2OH^-\rightarrow Cu(OH)_2\downarrow$$ $$ Fe^{3+} + 3OH^-\rightarrow Fe(OH)_3\downarrow$$ $$ Ba^{2+} +
SO_4^{2-} \rightarrow BaSO_4\downarrow$$ $m_
\downarrow =0,2.98+0,05.107
+(0,1+0,1).233 =71,55 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
Làm giúp e với
|
|
|
|
Như ta đã biết trong các muối của bạc halogenua thì chỉ có $AgF$ không tan. Ta có $n_{AgCl}=0,0225 mol\Rightarrow m_{NaCl trong B}=2.0,225.58,5=2,6325<3,0525\Rightarrow $có $NaF$ $\Rightarrow m_{NaF}=3,0525-2,6325=0,42 gam\Rightarrow \%NaF=6,74\%$ Mặt khác gọi hai muối còn lại là $NaY;NaZ$ (với $M_Y<M_Z$) và số mol lần lượt là :$y;z mol$ $\Rightarrow NaY\leqslant \frac{6,23-0,42}{2.0,0225}\leqslant NaZ\Rightarrow Y\leqslant 106,1\leqslant Z\Rightarrow Z:I(Iot)$ $*Y:Br\Rightarrow $\begin{cases}103y+150z=6,23-0,42 \\ y+z=0,045 \end{cases}\begin{cases}y=0,02 \\ z=0,025 \end{cases} \begin{cases}m_{NaBr}=2,06 gam;33,06\% \\ m_{NaI}=3,75 gam;60,20\% \end{cases} $*Y:Cl\Rightarrow $\begin{cases}58,5y+150z=6,23-0,42 \\ y+z=0,045 \end{cases}\begin{cases}y\approx 0,01 \\ z\approx 0,035 \end{cases} \begin{cases}m_{NaBr}=0,585 gam;9,39\% \\ m_{NaI}=5,225 gam;83,87\% \end{cases}
|
|
|
|
giải đáp
|
cứu e phát bác Ad ơi !
|
|
|
|
Ta có sơ đồ biến hóa sau: $$Cu_2S\overset{HNO_3}{\rightarrow}2Cu^{2+} + SO_4^{2-}$$ $$FeS_2\overset{HNO_3}{\rightarrow}Fe^{3+} + 2SO_4^{2-}$$ $$Ba(OH)_2\rightarrow Ba^{2+} + 2OH^-$$ $$
Cu^{2+} + 2OH^-\rightarrow Cu(OH)_2\downarrow$$ $$ Fe^{3+} + 3OH^-\rightarrow Fe(OH)_3\downarrow$$ $$ Ba^{2+} +
SO_4^{2-} \rightarrow BaSO_4\downarrow$$ $m_
\downarrow =0,2.98+0,05.107
+(0,1+0,1).233 =71,55 gam$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Mời tất cả mọi người tham gia thử thách đầu tiên !!!
|
|
|
|
Một chất hữu cơ $X$ có công thức đơn giản là
$C_4H_4O$ tác dụng vừa đủ với dung dịch $KOH$ nồng độ $11,666\%$.
Sau phản ứng thu được dung dịch $Y$. Cô cạn dung dịch $Y$ thì phần
hơi chỉ có $H_2O$ với khối lượng $86,6g$, còn lại là chất rắn $Z$
có khối lượng là $23 gam$. Công thức cấu tạo của $X$ có thể là :
???
|
|
|
|
giải đáp
|
Bác nào giúp em phát ?
|
|
|
|
PTPƯ: $$N_2 + 3H_2 \rightleftharpoons 2NH_3$$ Ban đầu: $2 mol 8 mol 0 mol$ Phản ứng: $x mol 3x mol 2x mol $ Cân bằng: $(2-x)mol (8-3x)mol 2x mol$ Theo bai ra ta có: $n_t-n_s=2x mol\Rightarrow \frac{2x}{2+8}=\frac{20}{100}\Rightarrow x=1 mol$ Vậy khi cân bằng ta có: $[N_2]=0,5M;
[H_2]=2,5M;
[NH_3]=1M (vì V=2 lít ) $ $\Rightarrow K_{cb}=\frac{
[NH_3]^2}{
[N_2].[H_2]^3}=\frac{1}{0,5.(2,5)^3}=0,128$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ad ơi giải giúp em
|
|
|
|
PTPƯ: $$6nCO_2+5nH_2O\rightarrow (-C_6H_{10}O_5-)_n+6nO_2\uparrow$$ $\Rightarrow n_{CO_2}=\frac{6.500}{162}\Rightarrow V_{kk}=\frac{6.500.22,4.100}{162.0,03}=\frac{6720000}{4,86}=1382716 (l)$
|
|
|
|
giải đáp
|
cho mình hỏi tí các bạn.
|
|
|
|
Gọi số mol trong $X$ lần lượt là $x,y,z$ mol $\Rightarrow$Tổng số mol electron mà $X$ nhường đi là: $$n_{e}=3x+2y+2z (1)$$ Tổng số mol electron mà oxi đã nhận là : $$n_{e oxi đã nhận}=\frac{2.(17,76-m)}{16} (2)$$ Tổng số mol electron mà $H^+$ của axits $H_2SO_4$ đã nhận đẻ chuyển thành $H_2$ là : $$n_{e H^+ nhận}=\frac{2.4,032}{22,4} (3)$$ Áp dụng định luật bảo toàn electron theo $(1),(2),(3)\Rightarrow
n_{e}=
\frac{2.(17,76-m)}{16} +
\frac{2.4,032}{22,4} $ $$\Leftrightarrow m=20,64-8 .n_{e} (4)$$ Trong muối khan thu được ta có : $43,74=m+m_{SO_4^{2-} trong muối }$ $\Leftrightarrow m+\frac{96.
n_{e} }{2}
=43,74 $ Theo $(4)\Rightarrow
20,64-8 .n_{e} +48.n_e=43,74\Rightarrow n_e=0,5775 mol$ Thay vào $(4)\Rightarrow m=16,02 gam$ $\Rightarrow $Ta có : $n_{H_2SO_4}=\frac{n_e}{2}=\frac{0,5775}{2}=0,28875 mol$
|
|
|
|
giải đáp
|
cho em hỏi bài này một chút ah
|
|
|
|
Ta có $X: CH_3-CH(NH_2)-CH(NH_2)-COOH;n_X=0,25;n_{NaOH}=0,4 mol;n_{HCl}=0,8 mol$ Các PTPƯ: $$X+NaOH\rightarrow
CH_3-CH(NH_2)-CH(NH_2)-COONa (Y)+H_2O (1) $$ $$NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O (2)$$ $$Y+HCl \rightarrow
CH_3-CH(NH_2)-CH(NH_3Cl)-COONa (Z) (3)$$ $$ Z+HCl\rightarrow
CH_3-CH(NH_3Cl)-CH(NH_3Cl)-COONa
(T) (4)$$ $$ T+HCl\rightarrow CH_3-CH(NH_3Cl)-CH(NH_3Cl)-COOH (P)+NaCl
(5) $$ Từ $(1),(2)\Rightarrow n_Y=0,25 mol;n_{NaCl}=0,4-0,25=0,15 mol$ $n_Z=0,25 mol;n_t=0,25 mol\Rightarrow n_{HCl pư (2),(3),(4)}=0,15+0,25+0,25=0,65 mol$ $n_{HCl pư (5)}=0,8-0,65=0,15 mol\Rightarrow n_P=0,15 mol\Rightarrow n_T=0,25-0,15=0,1 mol$ $\Rightarrow $ Khi cô cạn sản phẩm thu được là: $n_P=0,15 mol;n_T=0,1 mol;n_{NaCl}=0,15+0,15=0,3 mol$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cho mình hỏi
|
|
|
|
Dùng quỳ tím để phân biệt ! Lấy $5$ mẫu thử lần lượt cho quỳ tím vào: *DD nào không làm đổi màu quỳ tím thì đó là dd $K_2SO_4$ *DD nào làm đổi màu quỳ tím thành xanh thì đó là dd $KOH$ *DD nào làm đổi màu quỳ tím thành đỏ là ba dd còn lai . *Lấy dd $KOH$ đổ vào ba dd chua tim được, dd nào thoát khí mùi khai thì đó là dd $NH_4Cl$. $$KOH+NH_4Cl\rightarrow KCl+NH_3\uparrow+H_2O$$ *Lấy ba mẫu thử có thể tích bằng nhau là:$KOH$ và hai dd chưa biết $HBr,H_2SO_4$.Đổ dd $KOH$ vào một trong hai dd còn lại: +)Cho quỳ tím vào dd vừa thu được,nếu dd này không làm quỳ tím đổi màu thì dd này chứa $KBr$ vì: $$KOH+HBr\rightarrow KBr+H_2O$$ vì các dd có cùng nồng độ $\Rightarrow $ dd $HBr\Rightarrow $ dd còn lại là $H_2SO_4$ +)Cho quỳ tím vào dd vừa thu được,nếu dd này làm quỳ tím đổi màu đỏ thì dd này chứa $H_2SO_4$ vì: $$KOH+H_2SO_4\rightarrow KHSO_4+H_2O$$ vì các dd có cùng nồng độ $\Rightarrow $ dd $H_2SO_4\Rightarrow $ dd còn lại là $HBr$
|
|
|
|
giải đáp
|
giai giup minh bài tách chất
|
|
|
|
Dẫn hh qua bình dư dd $HCl$ khí thoát ra cho qua bình $P_2O_5$ để thu lấy $CH_4$ vì $CH_3NH_2+HCl\rightarrow CH_3NH_3Cl$ khí thoát ra là $CH_4$ qua bình $P_2O_5$ để giữ hơi nước . Cho $NaOH$ dư đun nhẹ để thu lấy $CH_3NH_2$ vì $CH_3NH_3Cl+NaOH\rightarrow CH_3NH_2\uparrow+NaCl+H_2O$ Khí thoát ra cho qua bình $P_2O_5$ để loại nước ta thu được $CH_3NH_2$
|
|