|
|
giải đáp
|
giúp em với
|
|
|
|
Gọi công thức trung bình của hai rươu la: $C_xH_{2x+1}OH; $ và số mol là $a mol$ Phản ứng : $$C_xH_{2x+1}OH+1,5xO_2\rightarrow xCO_2+(x+1)H_2O$$ $$CO_2+Ca(OH)_2\rightarrow CaCO_3 +H_2O$$ Lại có: $$n_{H_2O}=1,98/18=0,11 mol;n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=8/100=0,08 mol$$ $\Rightarrow a=0,11-0,08=0,03 mol; n_{Ag}=2,16/108=0,02 mol\Rightarrow$ chỉ có một rượu bậc $1$ và số mol là : $0,02/2=0,01 mol$ Mặt khác $ax =0,08\Rightarrow x=0,08/0,03=2,667\Rightarrow $ phải có một rượu có số nguyên tử cacbon nhỏ hơn hoặc bằng $2$ *Nếu một rượu là $CH_3CH_2OH $ và rượu còn lại là $C_nH_{2n+1}OH$ với số mol tương ứng là $x_1;x_2$ thì \begin{cases}x_1+x_2=0,03 \\ x_1=0,1 \end{cases} $\Rightarrow x_2=0,02\Rightarrow (0,01.2+0,02.n)/(0,01+0,02)=8/3\Rightarrow n=3$ Vậy hai rượu cần tìm là : $CH_3CH_2OH;CH_3CH(OH)CH_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa hữu cơ
|
|
|
|
$n_{hh}=\frac{9,1}{91}=0,1 mol$ $n_{NaOH}=200.\frac{40}{100}.\frac{1}{40}=2 mol$ suy ra $NaOH$ dư hh khí $Z$ bay lên là $NH_3, CH_3NH_2, CH_3CH_2NH_2$ và $(CH_3)_2NH$ dung dịch $Y$ gồm có 4 muối $CH_3CH_2COONa, CH_3COONa, HCOONa$ và $NaOH$ dư Suy ra: khi cô cạn dung dịch Y thì $m=9,1+80-0,1.(19.2)-18.0,1=83,5 g$ Chú
ý: Tổng hỗn hợp muối thu được có số mol bằng tổng số mol hỗn hơp khí
bay ra và bằng tổng số mol nước sinh ra do phản ứng của hỗn hợp với
$NaOH$ đều bằng $0,1$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp bài này với các anh ơi
|
|
|
|
a. $\begin{gathered} FeO + CO\xrightarrow{{}}Fe + C{O_2} \uparrow \\ F{e_2}{O_3} + 3CO\xrightarrow{{}}2Fe + 3C{O_2} \\ F{e_3}{O_4} + 4CO\xrightarrow{{}}3Fe + 4C{O_2} \\ F{e_2}{O_3} + CO\xrightarrow{{}}2FeO + C{O_2} \\ F{e_3}{O_4} + CO\xrightarrow{{}}3FeO + C{O_2} \\ C{O_2} + Ba{(OH)_2}\xrightarrow{{}}BaC{O_3} \downarrow + {H_2}O \\ Fe + 4HN{O_3}\xrightarrow{{}}Fe{(N{O_3})_3} + NO + 2{H_2}O \\ 3FeO + 10HN{O_3}\xrightarrow{{}}3Fe{(N{O_3})_3} + NO + 5{H_2}O \\ 3F{e_3}{O_4} + 28HN{O_3}\xrightarrow{{}}9Fe{(N{O_3})_3} + NO + 14{H_2}O \\ F{e_2}{O_3} + 6HN{O_3}\xrightarrow{{}}2Fe{(N{O_3})_3} + 3{H_2}O \\ \end{gathered}$ b. gọi số mol trong hỗn hợp $A$: $n_{FeO}=n_{Fe_2O_3}=n_{Fe_3O_4}= x mol$ Suy ra: $m_1=x.(72+160+232)=464x$ $n_{O bị khử}=n_{CO_2}=n_{BaCO_3}=\frac{m_2}{197} $ Ta có: $m_1=16n_O+19,2 g =16.\frac{m_2}{197}+19,2 (*)$ Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có: $2x=3.\frac{2,24}{22,4}-2.\frac{m_2}{197} \Rightarrow x=0,15-\frac{m_2}{197} $ Trong đó: $2x$ là tổng số mol electron mà hỗn hợp $A$ chuyển hết thành $Fe^{3+}$ $3.\frac{2,24}{22,4}$ là số mol electron mà hỗn hợp $19,2 g$ chuyển hóa hết thành $Fe^{3+}$ Trong phản ứng với $HNO_3$ để tạo ra $NO (N^{+5}+3e \xrightarrow{{}}N^{+3})$ $2.\frac{m_2}{197} $ là số mol $e$ mà $A$ đã nhận trong phản ứng với $CO$ Mặt khác, $x=\frac{m_1}{464} =0,15-\frac{m_2}{197} (**)$ Từ $(*), (**)$ ta có hệ $\begin{cases}m_1=16.\frac{m_2}{197}+19,2 \\ \frac{m_1}{464} =0,15-\frac{m_2}{197} \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}m_1=20,88 g \\ m_2=20,685 g \end{cases}$ $\Rightarrow x=0,045 mol$ $\Rightarrow n_{HNO_3}=n_{NO_3^-trong muối }+n_{NO\uparrow}=3(0.045+2.0,045+3.0,045)+0,1=0,91 $ mol
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em bài này nhé !!! cảm ơn nhiều ..................
|
|
|
|
Gợi ý : Dựa vào tính chất vât lí khác nhau của $3 $ chất $H_2SO_4,HNO_3,HCl$ để biết thêm chi tiết mời bạn vào phần lí thuyết lớp $10 , 11$ phần Halogen,Oxi-lưu huỳnh và nhóm Nitơ của $$hoctainha.vn$$ Chúc bạn thành công !!!
|
|
|
|
giải đáp
|
Công thức cấu tạo
|
|
|
|
$Nào chúng ta cùng thỏa sức vẫy vùng cùng hoctainha.vn !!!$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giúp em bài này với các anh chị ơi
|
|
|
|
Bạn có thể tham khảo cách thứ 2 nhé: Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có tổng số mol electron của $m_{Fe}$ ban đầu chuyển hết thành $Fe^{3+}$ là $3m/56$ mol vì $(Fe-3e\rightarrow Fe^{3+})$ bằng tổng số mol electron $Fe$ nhường cho $O$ (khi để trong không khí ) và tổng số mol electron hỗn hợp $H$ nhường cho $N^{+5}\rightarrow N^{+2}$ Ta có $O+2e\rightarrow O^{-2}\Rightarrow $ tổng số mol $e$ mà $Fe$ nhương cho $O^{-2}=2.(12-m)/16$ Lại có tổng số mol $e$ mà $H$ nhường cho $N^{+5}(HNO_3)+3e\rightarrow N^{+2}(NO)$ là : $3.2,24/22,4$ $\Rightarrow 3m/56=2(12-m)/16+3.2,24/22,4\Rightarrow m=10,08$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Công thức cấu tạo
|
|
|
|
tâ có : $n_{NaOH}=2n_{Na_2CO_3}=0,06$ mol $n_C=n_{Na_2CO_3}+n_{CO_2}=0,03+0,11=0,14$ mol $n_H=2n_{H_2O}=0,1$ mol $n_{ O( trong muối)}=(4,44-0,06.23-0,14.12-0,1.1)/16=0,08$ mol $\Rightarrow tỉ lệ O : Na=0,08 : 0,06 = 4 : 3$ nếu là hai muối hữu cơ bình thường thì tỉ lệ $O : Na=2 : 1 = 4 : 2$ $\Rightarrow $ trong 2 muối phải có một muối của phenol gọi só mol $-ONa$ là $x$ mol $-OONa$ là $y\Rightarrow (x+2y):(x+y)=4:3 (1) $ mặt khác ta lại có $x+y=n_{NaOH}=0,06 (2)$ Từ $(1),(2)\Rightarrow x=0,04 mol, y=0,02 mol$ $\Rightarrow M_A=(2,76/0,02).n$ với $n$ là số chức $(-OOCR)$ trong $A$ với $n=1\Rightarrow M_A=2,76/0,02=138$ dễ dàng nhận thấy: $M_{HO-C_6H_4-OOCH}=138\Rightarrow $ đó chính là côn thức cần tìm với $n=2,3,4...$ dễ dàng thấy loại Vậy $A : HO-C_6H_4-OOCH$ các phương trình : $$A : HO-C_6H_4-OOCH+3NaOH\rightarrow NaO-C_6H_4-ONa+HCOONa$$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giúp em bài này với các anh chị ơi
|
|
|
|
gợi ý : áp dụng định luật bảo toàn electron ta có hỗn hợp $H $ đã nhường số mol electron là $3.n_{NO}$=$0,3$ mol tương đương với $0.1$ mol $Fe$ phản ứng .$\Rightarrow m=(0,1+2(12-5,6)/160).56=10,08$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai làm ơn giải đáp cho mình với !!!
|
|
|
|
Khi một người bị ốm , lượng $H_2S$ trong người sẽ rất cao .$H_2S$ là một chất khí độc có hại cho sức khỏe . Thế nhưng khí độc hại này lại dễ dàng bị loại bỏ nhờ phản ứng : $$2H_2S+4Ag+O_2\rightarrow 2Ag_2S\downarrow+H_2O$$ Chính vì vậy mà đeo vòng bạc có một số tác dụng nhất định như dùng để đánh ''giải cảm'' hay còn gọi là ''đánh gió'' ! Tuy vậy tác dụng tránh gió của vòng bạc là rất ít !!! Vậy nên các bạn đừng trông đợi nhiều vào việc này nhé !!! Chúc bạn có một sức khỏe tốt để học tập tốt nhé !!! $Hãy đến với hoctainha.vn để hài lòng với tất cả những gì ... bạn muốn biết !$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp e học hoá học với
|
|
|
|
$1$ chất được gọi là lưỡng tính nếu phản ứng được cả axit và bazơ ! Vậy trong các chất bạn hỏi chỉ có $Mg(OH)_2$ không là chất lưỡng tính vì không phản ứng được với bazơ Các chất còn lại phương trình pư tương tự nhau . $Al_2O_3+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2O$ $Al_2O_3+2NaOH\rightarrow 2NaAlO_2+H_2O$ Các phương trình còn lại bạn tự viết nhé !
$Hãy đến với hoctainha.vn để hài lòng với tất cả những gì ... bạn muốn biết !$
|
|