|
|
giải đáp
|
giải giúp em bài này với các anh chị ơi
|
|
|
|
Bạn có thể tham khảo cách thứ 2 nhé: Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có tổng số mol electron của $m_{Fe}$ ban đầu chuyển hết thành $Fe^{3+}$ là $3m/56$ mol vì $(Fe-3e\rightarrow Fe^{3+})$ bằng tổng số mol electron $Fe$ nhường cho $O$ (khi để trong không khí ) và tổng số mol electron hỗn hợp $H$ nhường cho $N^{+5}\rightarrow N^{+2}$ Ta có $O+2e\rightarrow O^{-2}\Rightarrow $ tổng số mol $e$ mà $Fe$ nhương cho $O^{-2}=2.(12-m)/16$ Lại có tổng số mol $e$ mà $H$ nhường cho $N^{+5}(HNO_3)+3e\rightarrow N^{+2}(NO)$ là : $3.2,24/22,4$ $\Rightarrow 3m/56=2(12-m)/16+3.2,24/22,4\Rightarrow m=10,08$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Công thức cấu tạo
|
|
|
|
tâ có : $n_{NaOH}=2n_{Na_2CO_3}=0,06$ mol $n_C=n_{Na_2CO_3}+n_{CO_2}=0,03+0,11=0,14$ mol $n_H=2n_{H_2O}=0,1$ mol $n_{ O( trong muối)}=(4,44-0,06.23-0,14.12-0,1.1)/16=0,08$ mol $\Rightarrow tỉ lệ O : Na=0,08 : 0,06 = 4 : 3$ nếu là hai muối hữu cơ bình thường thì tỉ lệ $O : Na=2 : 1 = 4 : 2$ $\Rightarrow $ trong 2 muối phải có một muối của phenol gọi só mol $-ONa$ là $x$ mol $-OONa$ là $y\Rightarrow (x+2y):(x+y)=4:3 (1) $ mặt khác ta lại có $x+y=n_{NaOH}=0,06 (2)$ Từ $(1),(2)\Rightarrow x=0,04 mol, y=0,02 mol$ $\Rightarrow M_A=(2,76/0,02).n$ với $n$ là số chức $(-OOCR)$ trong $A$ với $n=1\Rightarrow M_A=2,76/0,02=138$ dễ dàng nhận thấy: $M_{HO-C_6H_4-OOCH}=138\Rightarrow $ đó chính là côn thức cần tìm với $n=2,3,4...$ dễ dàng thấy loại Vậy $A : HO-C_6H_4-OOCH$ các phương trình : $$A : HO-C_6H_4-OOCH+3NaOH\rightarrow NaO-C_6H_4-ONa+HCOONa$$
|
|
|
|
sửa đổi
|
giải giúp em bài này với các anh chị ơi.
|
|
|
|
gợi ý : áp dụng định luật bảo toàn electron ta có hỗn hợp $H $ đã nhường số mol electron là $3.n_{NO}$=$0,3$ mol tương đương với $0.1$ mol $Fe$ phản ứng .$\Rightarrow m=(0,1+2(12-5,6)/160).5.6=10,08$ gam
gợi ý : áp dụng định luật bảo toàn electron ta có hỗn hợp $H $ đã nhường số mol electron là $3.n_{NO}$=$0,3$ mol tương đương với $0.1$ mol $Fe$ phản ứng .$\Rightarrow m=(0,1+2(12-5,6)/160).56=10,08$ gam
|
|
|
|
sửa đổi
|
giải giúp em bài này với các anh chị ơi.
|
|
|
|
gợi ý : áp dụng định luật bảo toàn electron ta có hỗn hợp $H $ đã nhường số mol electron là $3.n_{NO}$=$0,3$ mol tương đương với $0.1$ mol $Fe$ phản ứng .$\Rightarrow m=(0,1+(12-5,6)/160).5.6=7,84$ gam
gợi ý : áp dụng định luật bảo toàn electron ta có hỗn hợp $H $ đã nhường số mol electron là $3.n_{NO}$=$0,3$ mol tương đương với $0.1$ mol $Fe$ phản ứng .$\Rightarrow m=(0,1+2(12-5,6)/160).5.6=10,08$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giúp em bài này với các anh chị ơi
|
|
|
|
gợi ý : áp dụng định luật bảo toàn electron ta có hỗn hợp $H $ đã nhường số mol electron là $3.n_{NO}$=$0,3$ mol tương đương với $0.1$ mol $Fe$ phản ứng .$\Rightarrow m=(0,1+2(12-5,6)/160).56=10,08$ gam
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
Giúp e học hoá học với
|
|
|
|
$1$ chất được gọi là lưỡng tính nếu phản ứng được cả axit và bazơ !Vậy trong các chất bạn hỏi chỉ có $Mg(OH)_2$ không là chất lưỡng tính vì không phản ứng được với bazơCác chất còn lại phương trình pư tương tự nhau . $Al_2O_3+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2O$$Al_2O_3+2NaOH\rightarrow 2NaAlO_2+H_2O$
$1$ chất được gọi là lưỡng tính nếu phản ứng được cả axit và bazơ !Vậy trong các chất bạn hỏi chỉ có $Mg(OH)_2$ không là chất lưỡng tính vì không phản ứng được với bazơCác chất còn lại phương trình pư tương tự nhau . $Al_2O_3+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2O$$Al_2O_3+2NaOH\rightarrow 2NaAlO_2+H_2O$Các phương trình còn lại bạn tự viết nhé !$Hãy đến với hoctainha.vn để hài lòng với tất cả những gì ... bạn muốn biết !$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai làm ơn giải đáp cho mình với !!!
|
|
|
|
Khi một người bị ốm , lượng $H_2S$ trong người sẽ rất cao .$H_2S$ là một chất khí độc có hại cho sức khỏe . Thế nhưng khí độc hại này lại dễ dàng bị loại bỏ nhờ phản ứng : $$2H_2S+4Ag+O_2\rightarrow 2Ag_2S\downarrow+H_2O$$ Chính vì vậy mà đeo vòng bạc có một số tác dụng nhất định như dùng để đánh ''giải cảm'' hay còn gọi là ''đánh gió'' ! Tuy vậy tác dụng tránh gió của vòng bạc là rất ít !!! Vậy nên các bạn đừng trông đợi nhiều vào việc này nhé !!! Chúc bạn có một sức khỏe tốt để học tập tốt nhé !!! $Hãy đến với hoctainha.vn để hài lòng với tất cả những gì ... bạn muốn biết !$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp e học hoá học với
|
|
|
|
$1$ chất được gọi là lưỡng tính nếu phản ứng được cả axit và bazơ ! Vậy trong các chất bạn hỏi chỉ có $Mg(OH)_2$ không là chất lưỡng tính vì không phản ứng được với bazơ Các chất còn lại phương trình pư tương tự nhau . $Al_2O_3+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2O$ $Al_2O_3+2NaOH\rightarrow 2NaAlO_2+H_2O$ Các phương trình còn lại bạn tự viết nhé !
$Hãy đến với hoctainha.vn để hài lòng với tất cả những gì ... bạn muốn biết !$
|
|
|
|
|
|