|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa học về axit
|
|
|
|
Gọi công thức phân tử trung bình của hỗn hợp hai axit đơn chức là $:\overline{R}COOH $ $\Rightarrow n_{CO_2}=n_{NaHCO_3}=n_{\overline{R}COOH}=\frac{11,2}{22,4}=0,5 mol$ $\Rightarrow M_{\overline{R}COOH}=\frac{27,7}{0,5}=54,4\Rightarrow M_{\overline{R}}=10,4$ $\Rightarrow $Hỗn hợp phải có một axit $:HCOOH$ Nếu như theo đề bài thì không hề đề cập đến hai axit đó là đồng đẳng liên tiếp hoặc có thêm điều kiện khác nên không thể biết công thức của axit còn lại cũng như tính phần trăm khối lượng từng axit !
|
|
|
|
giải đáp
|
giải hộ nhé! Cụ thể càng tốt
|
|
|
|
$MCO_3\rightarrow MO+CO_2$ $n_{NaOH}=\frac{350\times 4}{40\times 100}=0,35 gam\Rightarrow m_{Na_2CO_3}<20,1<m_{NaHCO_3}$ $\Rightarrow 20,1 gam :\begin{cases}NaHCO_3:x mol \\ Na_2CO_3:y mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x+2y=0,35 mol \\84x+106 y=20,1 gam \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x=0,05 mol \\ y=0,15 mol \end{cases}\Rightarrow n_{CO_2}=x+y=0,2 mol\Rightarrow M_{MCO_3}=\frac{16,8}{0,2}=84$ $\Rightarrow M:Mg\Rightarrow Chon:A$ $*)Ancol:$Gồm có hai phần $:\begin{cases}R- \\ -OH \end{cases}$ Ancol tan được trong nước nhờ có nhóm $-OH$ Phần không ưa nước là gốc $R-$ Do đó khi số nguyên tử cacbon tăng lên thì phần không ưa nước hay kị nước tăng lên làm giảm khả năng tan trong nước !
|
|
|
|
giải đáp
|
Hữu cơ 11
|
|
|
|
Câu $1:$ $*)n_{CO_2}=n_{H_2O}\Rightarrow n_{C_2H_5OH}=n_{CH_2=CH-CHO}$ $X: \begin{cases}C_2H_5OH:x mol \\ CH_2=CH-CHO:x mol\\CH_3-CHO:y mol \end{cases}$ $C_2H_5OH+3O_2\rightarrow 2CO_2+3H_2O$ $x 3x$ $CH_2=CH-CHO+3,5O_2\rightarrow 3CO_2+2H_2O$ $x 3,5x$ $CH_3-CHO+2,5O_2\rightarrow 2CO_2+2H_2O$ $y 2,5y$ $\Rightarrow \begin{cases}m=102x+44y \\ 1,9368m=32(6,5x+2,5y) \end{cases}\Rightarrow 102x+44y=\frac{32(6,5x+2,5y)}{1,9368}$ $\Rightarrow y\approx 2x\Rightarrow \%m_{CH_3-CHO}=\frac{44\times (2x)\times 100}{102x+44\times (2x)}=46,3\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
BT
|
|
|
|
Chúng ta chú ý : Ba đáp án $A;B;D$ đều là các rượu no đơn chức mạc hở ! Ta sẽ tìm xem trong ba đáp án này có đáp án nào đúng không ! Nếu tìm ra một trong ba đáp án đó thỏa mãn thì đó là đáp án cần tìm ! Nếu không có đáp án nào thỏa mãn thì đáp án đúng đương nhiên là đáp án còn lại ! $*)\begin{cases}C_nH_{2n+2}O :x mol\\ C_{n+1}H_{2n+4}O:y mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}m_{3 ete}=m_{hh ruou}-m_{H_2O} \\ n_{3 ete}=n_{H_2O}=\frac{x+y}{2} \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}m_{3 ete}=x(14n+18)+y(14n+32)-18\times \frac{x+y}{2} \\ n_{3 ete}=\frac{x+y}{2} \end{cases}$ Giả sử $x+y=1 mol\Rightarrow \begin{cases}m_{3 ete}=14n+14y+9 \\ n_{3 ete}=0,5 \end{cases}$$\Rightarrow \frac{14n+14y+9}{0,5}=63,5$ $\Rightarrow 14n+14y=22,75\Rightarrow n+y=1,625$ Vì $0<y<1\Rightarrow 0,625<n<1,625\Rightarrow n=1\Rightarrow A:$ Thỏa mãn $\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
cho mình hỏi
|
|
|
|
Tại vì ba nhóm $-CH_3$ gây ra hiệu ứng án ngữ không gian làm cho clo không có cơ hội thế vào nhân thơm !
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình bài hóa hữu cơ này với ?
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_{CO_2}=1,1 mol \\ n_{H_2O}=1,1 mol \end{cases}\Rightarrow E:C_\overline{n}H_{2\overline{n}}O_2:x mol\Rightarrow \begin{cases}x(14\overline{n}+32)=21,8 gam \\ x\overline{n}=1,1 mol \end{cases}$ $\Rightarrow x=0,2 mol\Rightarrow n_{NaOH}=0,2 mol\Rightarrow m_E+m_{NaOH}=12+m$ $\Rightarrow m=21,8+0,2\times 40-12=17,8 gam\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau4_24/3_ht
|
|
|
|
Đề bài lạ nhỉ ??? Cả ba đáp án $A;B;C$ đều có $CH_4$ Mà $CH_4$ thì nhẹ hơn không khí do đó $A;B;C$ đều sai ! $\Rightarrow $Đáp án đúng duy nhất là đáp án còn lại $\Rightarrow Chon:D$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoá khó 11
|
|
|
|
$*)X;Y:(CH_2O)_n\Leftrightarrow C_nH_{2n}O_n$ Vì $X;Y$ đơn chức $\Rightarrow n\leq 2\Rightarrow $Theo bài ra công thức của $:\begin{cases}X:CH_2O \\ Y:C_2H_4O_2 \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}X:H-CHO\\ Y:CH_3-COOH \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích dùm mình lun nha
|
|
|
|
Chúng ta chú ý với những bài toán như vây chúng ta coi hai phản ứng sau xảy ra độc lập : $Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow$ $a a a$ $Fe_xO_y+2yHCl\rightarrow xFeCl_{\frac{2y}{x}}+yH_2O$ $b xb$ Chất rắn thu được là $Fe_2O_3\Rightarrow $Theo bài ra và áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố $Fe\Rightarrow $Ta có: $\begin{cases}56a+b(56x+16y)=22,8 gam\\a=0,2 mol \\ a+xb=2\times \frac{28}{160} mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a=0,2 mol \\ bx=0,15 mol\\by=0,2 mol \end{cases}\Rightarrow \frac{x}{y}=\frac{0,15}{0,2}=\frac{3}{4}$ $\Rightarrow Fe_3O_4\Rightarrow Chon:C$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích dùm mình lun nha
|
|
|
|
$*)n_{HCl}=3,65 mol\Rightarrow m_{H_2\uparrow}=3,65 gam$ $\Rightarrow m+m_{HCl}-m_{H_2\uparrow}=1250 gam\Rightarrow m=1250-1000\times 1,19+3,65$ $\Rightarrow m=63,65 gam\Rightarrow Chon:C$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích dùm mình lun nha
|
|
|
|
Đề bài của bạn có vấn đề ! Lý do : $Cu$ không phản ứng với $HCl$ do đó không thể hòa tan hoàn toàn hỗn hợp trên ! Nếu ta coi như $Cu$ cũng bị hòa tan ! Nếu chúng ta coi quá trình phản ứng có sự hòa tan oxi thì hỗn hợp hòa tan được ! Và khi đó bài toán trở nên vô cùng đơn giản ! Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có : $*)n_{e nhuong}=n_{HCl}=0,4 mol\Rightarrow n_O=\frac{n_{e nhuong}}{2}=0,2 mol$ $\Rightarrow m=17,5+m_O=17,5+0,2.16=20,7 gam\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11 sao khó quá
|
|
|
|
$1)$ các cặp chất phản ứng với nhau là : $Phenol+natri hidroxit$ $Etanol+axit axetic$ $Axit axetic+natri phenolat$ $Axit axetic+natri hidroxit$ $\Rightarrow Chon:A$ $2)$ $X\overset{-H_2O}{\rightarrow}anken\Rightarrow X:C_nH_{2n+1}OH$
$C_nH_{2n+1}OH\overset{+O_2}{\rightarrow}nCO_2+(n+1)H_2O$ $\begin{cases}n_{CO_2}=0,25 mol \\ n_{H_2O}=0,3 mol \end{cases}\Rightarrow n:(n+1)=0,25:0,3\Rightarrow n=5\Rightarrow C_5H_9OH$ $CH_3CH_2CH_2CH_2CH_2OH ; CH_3CH_2CH_2CH(OH)CH_3$ $CH_3CH_2CH(OH)CH_2CH_3 ; (CH_3)_2CHCH_2CH_2OH$ $(CH_3)_2CHCH(OH)CH_3\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc khó hiểu quá
|
|
|
|
Nếu hai gốc giống nhau hay ete được tạo ra từ một rượu thì khi đó $:n=m$ Còn trường hợp khác thì khi đó ete được tạo ra bởi hai rượu khác nhau hay $:n\neq m$ Cho nên để không mất tính tổng quát ta coi ete thu được có dạng $:C_nH_{2n+1}OC_mH_{2m+1}$
|
|
|
|
giải đáp
|
BT
|
|
|
|
$*)C_7H_8O$ $C_6H_5OCH_3:metyl phenyl ete$ $C_6H_5CH_2OH:ancol benzylic$ $o,m,p-C_6H_4(OH)CH_3:o,m,p-metyl phenol (o,m,p-crezol)$ $*)C_8H_{10}O$ $C_6H_5OC_2H_5;C_6H_5CH_2OCH_3;C_6H_5CH_2CH_2OH$ $o,m,p-C_2H_5-C_6H_4OH$ $...(CH_3)_2C_6H_3OH$
|
|