|
|
giải đáp
|
ko hiểu về lí thuyết hóa 11
|
|
|
|
$1)$ $*)$Ở nhiệt độ bình thường : $RCHO+Cu(OH)_2\rightarrow $không phản ứng ! $2HCOOH+Cu(OH)_2\rightarrow Cu(OOCH)_2+2H_2O$ $RCHO+CuO\rightarrow $không phản ứng ! $2HCOOH+CuO\rightarrow Cu(OOCH)_2+H_2O$ $*)$Đun nóng nhẹ nhàng : $RCHO+2Cu(OH)_2\rightarrow RCOOH+Cu_2O\downarrow+2H_2O$ $HCOOH+2Cu(OH)_2\rightarrow CO_2\uparrow+Cu_2O\downarrow+3H_2O$ $RCHO+2CuO\rightarrow RCOOH+Cu_2O$ $HCOOH+2CuO\rightarrow CO_2+Cu_2O+H_2O$ $2)$ $CH_2=CH-CH_2Cl+H_2O\rightarrow CH_2=CH-CH_2OH+HCl$ $CH_2=CH-CH_2Cl+H_2O\rightarrow CH_3-CH(OH)-CH_2Cl$ $CH_2=CH-CH_2Cl+2H_2O\rightarrow CH_2-CH(OH)-CH_2OH+HCl$ $C_2H_5MgCl+H_2O\rightarrow C_2H_6+MgCl(OH)$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải cụ thể nha mọi người??thank nhju
|
|
|
|
$1)$Bài này đề bài sai ! Anken tính ra $n=8,1...$ nếu chọn $:n=8$ thì thành phần phần trăm không còn đúng như đề bài nữa ! Nên đề bài phải là ankan ! Khi đó ta có : $C_nH_{2n+2}+Cl_2\rightarrow C_nH_{2n+1}Cl+HCl$ $\Rightarrow \frac{35,5}{14n+36,5}=\frac{23,906}{100}\Rightarrow n=8\Rightarrow C_8H_{18}$ Vì chỉ tạo ra một đẫn xuất mônclo do đó $A$ phải có tính đối xứng cao và công thức cấu tạo thỏa mãn là : $(CH_3)_3C-C(CH_3)_3:2,2,3,3 tetra metyl butan$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11- ôn 3
|
|
|
|
$1)D$ Vì khi phản ứng với clo ánh sáng thì clo sẽ thế vào nguyên tử hidro nằm ngoài nhân thơm ! $2)$Chúng ta để ý ba đáp án đều có chung một công thức dạng $:C_nH_{2n}O$ còn một công thức dạng $:C_nH_{2n+2}O$ $*)C_nH_{2n}O\Rightarrow 12n+2n=3,5\times 16\Rightarrow n=4\Rightarrow Chon:D$ Trường hợp còn lại không cần xét vì chỉ có một đáp án đúng mà thôi !
|
|
|
|
giải đáp
|
hỏi hóa - ôn 11
|
|
|
|
$1)D:$Vì đây là phản ứng một chiều ! Nếu ancol có tính axit thì phản ứng phải xảy ra theo chiều ngược lại ! $2)A:C_nH_{2n-6}O/n\geq 7\Rightarrow 12n=6\times 16\Rightarrow n=8$ $\Rightarrow \%m_O=\frac{16\times 100}{122}=13,11\%\Rightarrow Chon:D$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau27_dc
|
|
|
|
Chúng ta chú ý : Từ đáp án và theo bài ra ta có $*)n_{Ag}=0,2 mol\Rightarrow n_X=0,1 mol$ hoặc $n_X=0,05 mol$ $+)n_X=0,1 mol\Rightarrow M_X=29\Rightarrow $Không có đáp án nào thỏa mãn ! $+)n_X=0,05 mol\Rightarrow M_X=58\Rightarrow X:OHC-CHO\Rightarrow Chon:D$
|
|
|
|
giải đáp
|
kim loại kiềm thổ
|
|
|
|
Dễ thấy lượng $CO_2$ tăng không đáng kể mà khối lượng kết tủa giảm đáng kể ! Do đó cả hai trường hợp đều tạo ra hai muối ! $*)n_{Ca(OH)_2}=x mol$ $*)V_{CO_2}=4,48 lit\Rightarrow n_{CO_2}=0,2 mol$ $\Rightarrow n_{CaCO_3\downarrow}=x-(0,2-x)=2x-0,2 mol$ $*)V_{CO_2}=4,704 lit\Rightarrow n_{CO_2}=0,21 mol$ $\Rightarrow n_{CaCO_3\downarrow}=x-(0,21-x)=2x-0,21 mol$ $\Rightarrow \begin{cases}100(2x-0,2)=4m \\ 100(2x-0,21)=3m \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,12 mol \\ m=1 gam \end{cases}$ $*)V_{CO_2}=2,464 lit\Rightarrow n_{CO_2}=0,11 mol\Rightarrow n_{CO_2}<n_{Ca(OH)_2}$ $\Rightarrow m_{CaCO_3\downarrow}=11 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
mọi n giải giúp mình với
|
|
|
|
$*)\begin{cases}CH_3COOH:x mol \\ CH_2=CH-COOH:y mol\\C_2H_5COOH:z mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}60x+72y+74z=3,15 gam \\ y=\frac{3,2}{160} mol\\x+y+z=\frac{90\times 0,5}{1000} \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x=0,01 mol \\ y=0,02 mol\\z=0,015 mol \end{cases}\Rightarrow \%CH_3COOH=\frac{74\times 0,015\times 100}{3,15}=35,24\%$ $\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
viet phuong trinh p-HOC6H4CH2OH
|
|
|
|
$p-HOC_6H_4CH_2OH+2Na\rightarrow p-NaO-C_6H_4-CH_2ONa+H_2\uparrow$ $p-HOC_6H_4CH_2OH+NaOH\rightarrow pNaO-C_6H_4-CH_2OH+H_2O$ $p-HOC_6H_4CH_2OH+HCl\rightleftharpoons p-HO-C_6H_4-CH_2Cl+H_2O$ $p-HOC_6H_4CH_2OH+2Br_2\rightarrow HOC_6H_3(Br_2)CH_2OH+2HBr$ Thế vào vị trí số $2,6$ (vị trí số $1$ là vị trí nhóm $-OH$ liên kết trực tiếp với nhân thơm)
|
|
|
|
giải đáp
|
BT
|
|
|
|
Câu hỏi của bạn rộng quá ! Vì $:C_8H_{10}O$ có tổng số liên kết pi và vòng là : $\frac{8.2+2-10}{2}=4$ Khi đó chúng ta lại phải xét các trường hợp sau: $*)$Mạch hở :(Rượu , ete , andehit , xeton) $*)$Mạch có chứa nhân thơm :(ete , phenol) $*)$Vòng đơn không no , vòng đa ...... Cho nên câu hỏi của bạn chưa thực tế ! Bạn tự làm theo hướng trên nhé !
|
|
|
|
giải đáp
|
Đồng phân
|
|
|
|
$*)$Mạch hở : $CHBr=CBr-CHBr-CH_2Br ; CH_2Br-CBr=CBr-CH_2Br$ $CH_2=CH-CBr_2-CHBr_2 ; cis,trans-CHBr_2-CH=CH-CHBr_2$ $.................................$ $*)$Mạch vòng : $..................................$ Nói tóm lại là khá nhiều đồng phân ! Bạn muốn viết được hết thì bạn phải biết cách phân loại ! Mạch hở thì trong mạch có một liên kết pi , khi đó sẽ có tiếp đồng phân về mạch , đồng phân vị trí của các nguyên tử brom , đồng phân hình học ! Mạch vòng (chỉ có một vòng) thì trong mạch chỉ có liên kết đơn , và sẽ có vòng ba cạnh , vòng bốn cạnh , đồng phân vị trí của nguyên tử brom , đồng phân hình học !
|
|
|
|
giải đáp
|
cân bằng phương trình hóa học theo số electron
|
|
|
|
$3\times |Cu-2e\rightarrow Cu^{+2}$ $2\times |N^{+5}+3e\rightarrow N^{+2}$ $\Rightarrow 3Cu+2N^{+5}\rightarrow 3Cu^{+2}+2N^{+2}$ $\Rightarrow 3Cu+8HNO_3\rightarrow 3Cu(NO_3)_2+2NO+4H_2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau23_ht_21/4
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
trời ơi!! Bất lực
|
|
|
|
$*)$Nó là dạng khác của axit $H_2SO_4$ mất một phần nước ! $2H_2SO_4\rightarrow H_2S_2O_7+H_2O$ $*)$Là sản phẩm của một hỗn hợp của $SO_3$ hay $H_2SO_4$ với $H_2O_2$ đậm đặc ! $SO_3+H_2O_2\rightarrow H_2SO_5$ $2SO_3+H_2O_2\rightarrow H_2S_2O_8$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 10 cương Oxi lưu huỳnh, giúp mình với!
|
|
|
|
$*)+H_2SO_4$ $Na_2SO_3+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+SO_2\uparrow+H_2O$ $2NaHSO_3+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2SO_3\uparrow+2H_2O$ $*)+NaOH$ $NaHSO_3+NaOH\rightarrow Na_2SO_3+H_2O$ Phần b của bạn có chút vấn đề ! Vấn đề là ở chỗ chúng ta không biết $C_M$ của $NaOH$ nên không thể tính được số mol của $NaHSO_3\Rightarrow $không đủ điều kiện để tính phần trăm khối lượng các chất !
|
|
|
|