|
|
giải đáp
|
nhận biết 11
|
|
|
|
$*)CuO$ Nhiệt độ thường : $Fomon ,Ancol etylic:$không phản ứng ! $Axit fomic,Axit axetic:$hòa tan $CuO$ tạo ra dung dịch màu xanh da trời ! Đun nóng : $Fomon,Axit fomic:$tạo kết tủa màu đỏ son $(Cu_2O)$ $\Rightarrow Chon:B$ $*)$Các phương trình : $2HCOOH+CuO\rightarrow Cu(OOCH)_2+H_2O$ $2CH_3COOH+CuO\rightarrow Cu(OOCCH_3)_2+H_2O$ $HCHO+4CuO\rightarrow 2Cu_2O+CO_2+H_2O$ $HCOOH+2CuO\overset{t^o}{\rightarrow}Cu_2O+CO_2+H_2O$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
ai giải được vào giúp em với ạ
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_{H_2O}=0,425 mol \\ n_{CO_2}=0,3 mol \end{cases}\Rightarrow n_{H_2O}>n_{CO_2}\Rightarrow X:$hỗn hợp rượu no mạch hở ! $\Rightarrow n_X=n_{H_2O}-n_{CO_2}=0,125 mol$ Mặt khác ta lại có : $n_{H_2}=0,125 mol\Rightarrow n_X=n_{H_2}\Rightarrow X:$là hỗn hợp hai ancol no mạch hở hai chức ! $*)X:C_\overline{n}H_{2\overline{n}}(OH)_2\Rightarrow \overline{n}=\frac{0,3}{0,125}=2,4 $ $\Rightarrow X:\begin{cases}HOCH_2-CH_2OH:x mol \\ C_nH_{2n}(OH)_2:y mol \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x+y=0,125 mol \\ \frac{2x+ny}{x+y}=2,4\\14n+34\leq 92 \end{cases}$ Nếu $n=3\Rightarrow \begin{cases}x=0,075 mol \\ y=0,05 mol \end{cases}\Rightarrow ...$ Nếu $n=4\Rightarrow \begin{cases}x=0,1 mol \\ y=0,025 mol \end{cases}\Rightarrow ...$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 10 oxi lưu huỳnh
|
|
|
|
$*)\begin{cases}KClO_3:x mol \\ KMnO_4:y mol \end{cases}\Rightarrow 122,5x+158y=4,385 gam (1)$ $2KMnO_4\overset{t^o}{\rightarrow}K_2MnO_4+MnO_2+O_2$ $2KClO_3\overset{MnO_2,t^o}{\rightarrow}2KCl+3O_2$ $\Rightarrow n_{O_2}=1,5x+0,5y$ $*)Y:\begin{cases}CO:a mol \\ CO_2:b mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a+b=\frac{0,896}{22,4} \\ \frac{28a+44b}{a+b}=2.16 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a=0,03 mol \\ b=0,01 mol \end{cases}$ $\Rightarrow n_{O_2}=0,5a+b=0,025 mol\Rightarrow 1,5x+0,5y=0,025 mol (2)$ $*)\begin{cases}(1) \\ (2) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,01 mol \\ y=0,02 mol \end{cases}\Rightarrow \%KMnO_4=72,06\%$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
oxi lưu hùynh 10 ạ
|
|
|
|
Câu $1:$ http://hoa.hoctainha.vn/Hoi-Dap/Cau-Hoi/8165/giup-em-voiCâu $3:$ $SO_2+Br_2+2H_2O\rightarrow 2HBr+H_2SO_4$ $\Rightarrow n_{Br_2 pu}=n_{SO_2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25 mol$ $\Rightarrow \frac{m_{Br_2 bd}}{200}=2\times \frac{m_{Br_2 bd}-m_{Br_2 pu}}{200+m_{SO_2}}=2\times \frac{m_{Br_2 bd}-40}{200+16}$ $\Rightarrow m_{Br_2 bd}\simeq 86,96 gam\Rightarrow \%Br_2=43,48\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoá hữu cơ 9
|
|
|
|
$*)\begin{cases}m_{H_2O}=0,54 gam \\ m_{CaCO_3}=30 gam \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n_{H_2O}=0,3 mol \\ n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=0,3 mol \end{cases}\Rightarrow n_{H_2O}=n_{CO_2}$ $\Rightarrow A:C_nH_{2n}\Rightarrow 14n=2.21\Rightarrow n=3\Rightarrow CH_3-CH=CH_2$ $*)m=m_H+m_C=2\times 0,3+12\times 0,3=4,2 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em với
|
|
|
|
$Fe+S\rightarrow FeS$ $x x x$ $*)\begin{cases}Fe:0,1 mol \\ S:0,1 mol \end{cases}\Rightarrow $Tính hiệu suất theo sắt hoặc theo lưu huỳnh đều như nhau ! $FeS+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2S$ $x x$ $Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2$ $(0,1-x) (0,1-x)$ $\Rightarrow \frac{34x+2(0,1-x)}{x+(0,1-x)}=2\times 10,6\Rightarrow x=0,06 mol\Rightarrow h=\frac{0,06\times 100}{0,1}=60\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em ạ
|
|
|
|
$*)Y:\begin{cases}Fe:x mol \\ FeS:y mol\\S:z mol \end{cases}\overset{+HCl}{\rightarrow}Z:\begin{cases}H_2:x mol \\ H_2S:y mol \end{cases}\Rightarrow x+y=\frac{2,688}{22,4}=0,12 mol$ $\Rightarrow m_{Fe}=56(x+y)=56\times 0,12=6,72 gam$ $*)\begin{cases}\frac{2x+34y}{x+y}=2\times 13\\ x+y=0,12 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,03 mol \\ y=0,09 mol \end{cases}$ Ta lại có $:\begin{cases}n_{Fe}=0,12 mol \\ n_S=0,1 mol \end{cases}\Rightarrow n_S<n_{Fe}\Rightarrow $hiệu suất tính theo lưu huỳnh ! $\Rightarrow h=\frac{0,09\times 100}{0,1}=90\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa học
|
|
|
|
Các phương trình phản ứng : $2FeS_2+14H_2SO_4\rightarrow Fe_2(SO_4)_3+15SO_2\uparrow+14H_2O$ $2FeS+10H_2SO_4\rightarrow Fe_2(SO_4)_3+9SO_2\uparrow+10H_2O$ $5SO_2+2H_2O+2KMnO_4\rightarrow K_2SO_4+2MnSO_4+2H_2SO_4$ $\Rightarrow n_{SO_2}=\frac{15\times 0,002}{2}+\frac{9\times 0,003}{2}=0,0285 mol$ $\Rightarrow n_{H_2SO_4}=\frac{2\times 0,0285}{5}=0,0114 mol$ $\Rightarrow n_{H^+}=2\times 0,0114=0,0228 mol$ $\Rightarrow V=\frac{0,0228}{10^{-pH}}=2,28 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với, Hóa Vô cơ
|
|
|
|
Nhìn vào hai đáp án $:A,D$ ta thấy chắc chắn có một đáp án sai ! Suy ra hai đáp án kia đương nhiên là đúng mà không phải kiểm tra ! Và dễ dàng nhận ra sắt là một kim loại thông dụng và phổ biến do đó chọn đáp án $:D$
|
|
|
|
giải đáp
|
lớp 10
|
|
|
|
$*)\begin{cases}O_2:x mol \\ O_3:y mol \end{cases}\Rightarrow \frac{(x+1,5y)-(x+y)}{x+y}=\frac{2}{100}\Rightarrow x=24y$ $\Rightarrow \begin{cases}\%O_2=\frac{x}{x+y}\times 100=96\%\\ \%O_3=4\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
tim V dd
|
|
|
|
$*)X:\begin{cases}FeO:x mol \\ Fe_3O_4:y mol\\Fe_2O_3:z mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}FeCl_2:(x+y) mol \\FeCl_3:(2y+2z) mol \end{cases}$ $*)n_{Fe^{2+}}:n_{Fe^{3+}}=1:2\Rightarrow (x+y):(2y+2z)=1:2\Rightarrow x=z$ $*)m_2-m_1=35,5(x+y)=0,71\Rightarrow x+y=0,02 mol$ $\Rightarrow n_{HCl}=2n_{FeCl_2}+3n_{FeCl_3}=8(x+y)=0,16 mol\Rightarrow V=0,08 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
tim oxit
|
|
|
|
$*)Fe_xO_y:a mol\Rightarrow \begin{cases}n_{Fe}=ax mol \\ n_O=ay mol \end{cases}$ $*)\begin{cases}n_{O}=\frac{17,92}{22,4} \\ 3n_{Fe}=2n_{SO_2} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}ax=0,6 mol \\ ay= 0,8 mol\end{cases}\Rightarrow x:y=0,6:0,8=3:4\Rightarrow Fe_3O_4$
|
|
|
|
giải đáp
|
BT
|
|
|
|
$CH_3CH_2OH+CuO\rightarrow CH_3CHO+Cu+H_2O$ $n_{CH_3CH_2OH}=\frac{6,9}{46}=0,15 mol\Rightarrow n_{CH_3CHO}=0,15\times 80\%=0,12 mol$ $\Rightarrow m=0,12\times 44=5,28 gam$
|
|