|
|
giải đáp
|
lớp 10
|
|
|
|
$*)\begin{cases}KClO_3:x mol \\ KMnO_4:y mol \end{cases}\Rightarrow 122,5x+158y=4,385 gam (1)$ $2KMnO_4\overset{t^o}{\rightarrow}K_2MnO_4+MnO_2+O_2$ $2KClO_3\overset{MnO_2,t^o}{\rightarrow}2KCl+3O_2$ $\Rightarrow n_{O_2}=1,5x+0,5y$ $*)Y:\begin{cases}CO:a mol \\ CO_2:b mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a+b=\frac{0,896}{22,4} \\ \frac{28a+44b}{a+b}=2.16 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a=0,03 mol \\ b=0,01 mol \end{cases}$ $\Rightarrow n_{O_2}=0,5a+b=0,025 mol\Rightarrow 1,5x+0,5y=0,025 mol (2)$ $*)\begin{cases}(1) \\ (2) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,01 mol \\ y=0,02 mol \end{cases}\Rightarrow \%KMnO_4=72,06\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
oxi
|
|
|
|
$MnO_2$ chỉ là chất xúc tác mà thôi ! $\Rightarrow n_{KClO_3}=\frac{(197+3)-152}{3.16}=1 mol\Rightarrow \begin{cases}m_{KClO_3}=122,5 gam \\ m_{KCl}=74,5 gam \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}\%KClO_3=62,18\% \\ \%KCl=37,82\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
hỏi lí thuyết hóa 11
|
|
|
|
$1)$Kết tủa đỏ gạch là $Cu_2O$ đây là phản ứng tráng gương đặc trưng ! $\Rightarrow $Tất cả các andehit đều có phản ứng này ! Nhưng chỉ có axit fomic mới có phản ứng này ! $2)CH_3CH_2CH_2CH_3\overset{cracking,t^o}{\rightarrow}CH_2=CH-CH_3\overset{+Cl_2,t^o}{\rightarrow}CH_2=CH-CH_2Cl$ $\overset{+H_2O,OH^-}{\rightarrow}CH_2=CH-CH_2OH\overset{+CuO.t^o}{\rightarrow}CH_2=CH-CHO$
|
|
|
|
giải đáp
|
andehit 11 (2)
|
|
|
|
$*)C_nH_{2n}O:a mol\Rightarrow \begin{cases}an=\frac{8,064}{22,4} \\ 18a(n+1)=8,64 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}an=0,36 mol \\ a=0,12 mol\\n=3 \end{cases}\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
hoi chut
|
|
|
|
Khi clo hóa $PVC$ ta thu đươc tơ clorin !
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau36_cd_4/4
|
|
|
|
$1)Y:\begin{cases}H_2O:x mol \\ C_\overline{n}H_{2\overline{n}+1}CHO:x mol\end{cases}\Rightarrow \frac{18x+x(14\overline{n}+30)}{x+x}=2.13,75\Rightarrow \overline{n}=0,5$ $\Rightarrow \begin{cases}HCHO:a mol \\ CH_3CHO:b mol \end{cases}\Rightarrow \frac{0\times a+1\times b}{a+b}=0,5\Rightarrow a=b$ $\Rightarrow n_{Ag}=4a+2b=6a=\frac{64,8}{108}\Rightarrow a=0,1 mol$ $\Rightarrow X:\begin{cases}CH_3OH:0,1 mol \\ CH_3CH_2OH:0,1 mol \end{cases}\Rightarrow m=0,1(32+46)=7,8 gam\Rightarrow Chon:A$ $2)n_{ancol}=x mol\Rightarrow x=\frac{0,32}{16}=0,02 mol\Rightarrow hh:\begin{cases}H_2O:0,02 mol \\ C_nH_{2n} O:0,02 mol\end{cases}$ $\Rightarrow \frac{0,02.18+0,02(14n+16)}{0,02+0,02}=2.15,5\Rightarrow n=2\Rightarrow ancol:C_2H_5OH:0,02 mol$ $\Rightarrow m=0,92 gam\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
andehit 11 khó
|
|
|
|
$Ag+2HNO_3\overset{dn,t^o}{\rightarrow}AgNO_3+NO_2\uparrow+H_2O$ $\Rightarrow n_{Ag}=n_{NO_2}\Rightarrow n_{Ag}=\frac{12,4}{108-46}=0,2 mol$ $\Rightarrow n_X=0,1 mol\Rightarrow M_X=44\Rightarrow X:CH_3CHO:etanal$
|
|
|
|
giải đáp
|
andehit 11 (1)
|
|
|
|
Chúng ta chú ý tỉ lệ phản ứng của các andehit no đơn chức tác dụng với $AgNO_3/NH_3$ có sự khác nhau ! Tỉ lệ là $1:2$ đối với các andehit có số nguyên tử cacbon lớn hơn một , tỉ lệ $1:4$ dành riêng cho $HCHO$ do đó ta có : $*)$Nếu tỉ lệ phản ứng là $1:2\Rightarrow $ hỗn hợp sẽ không có $HCHO$ : $n_{Ag}=0,03 mol\Rightarrow n_{hh}=0,015 mol\Rightarrow \overline{M}=\frac{0,94}{0,015}=62,66 $ $\Rightarrow hh:\begin{cases}CH_3CH_2CHO \\ CH_3CH_2CH_2CHO \end{cases}\Rightarrow $Thỏa mãn !
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
$*)10 ml:\begin{cases}9,6 ml:C_2H_5OH \\ 0,4 ml: H_2O \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}m_{C_2H_5OH}=7,68 gam \\ m_{H_2O}=0,4 gam \end{cases}$ $\Rightarrow V_{H_2}=22,4\times \frac{1}{2}\times (\frac{7,68}{46}+\frac{0,4}{18})=2,1188\approx 2,12 lit\Rightarrow Chon:D$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau38_cd_4/4
|
|
|
|
Bài này chúng ta để ý tỉ lệ $n_{CO_2}:n_{H_2O}=1:1\Rightarrow X:$ là ete không no ! $\Rightarrow $nó là sản phẩm của rượu không no ! $\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau50_cd_4/4
|
|
|
|
Theo bài ra ta loại ngay đáp án $:B$ vì không thỏa mãn điều kiện có số nguyên tử cacbon lớn hơn một ! $\overline{M}_{ete}=\frac{1,32.22,4.1000}{336}=88\Rightarrow $loại ngay hai đáp án $:A;D$ Vì ở đáp án $:A\Rightarrow 88<M_{C_3H_7OC_3H_7} <M_{C_3H_7OC_4H_9}<M_{C_4H_9OC_4H_9}$ Đáp án $:D$ cũng tương tự ! $\Rightarrow Chon:C$
|
|
|
|
giải đáp
|
bt hóa 10
|
|
|
|
$*)\overline{M}=\frac{4}{0,1}=40\Rightarrow $Kim loại còn lại có $M<40\Rightarrow M:Mg $ hoặc $M:Be$ Rất tiếc là hai kim loại này đều thỏa mãn điều kiện còn lại ! Bạn xem lại đề bài đi nhé !
|
|
|
|
giải đáp
|
ancol 11
|
|
|
|
$*)\begin{cases}A(C_nH_{2n+1}OH):x mol \\ B(C_mH_{2m-1}OH):y mol \end{cases}\begin{cases}x=\frac{3}{14n+18} mol \\ y=\frac{2,9}{14m+16} mol\\x+y=2\times \frac{1,12}{22,4 } mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n=3 \\ m=3 \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}C_3H_7OH \\ CH_2=CH-CH_2OH \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin1
|
|
|
|
$*)X:\begin{cases}ankin (A):3x mol \\ anken (B):3y mol\\ankadien (C):3z mol\end{cases}$$*)P_1\Rightarrow 2x+y+2z=n_{Br_2}=\frac{30,4}{160}=0,19 mol (1)$ $*)P_2\Rightarrow y+z=\frac{2,016}{22,4}=0,09 mol (2)$ $*)P_3\Rightarrow \begin{cases}n_{CO_2}=\frac{78,8}{197}=0,4 mol \\ n_{H_2O}=\frac{(78,8-51,84)-m_{CO_2}}{18}=0,52 mol \end{cases}$ $\Rightarrow x+y+z=0,52-0,4=0,12 mol (3)$ $*)\begin{cases}(1) \\ (2)\\(3) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,03 mol \\ y=0,05 mol\\z=0,04 mol \end{cases} (4)$ Mặt khác gọi công thức trung bình của hai hidrocacbon no ở phần ba là $:C_\overline{n}H_{2\overline{n}+2}$ $\Rightarrow \overline{n}=\frac{0,4}{0,12}=3,33\Rightarrow Y:\begin{cases}C_3H_8:a mol \\ C_4H_{10}:b mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a+b=0,12 mol \\ 3a+4b=0,4 mol \end{cases} (5)$ $\Rightarrow \begin{cases}a=0,08 mol \\ b=0,04 mol \end{cases}$ $*)\begin{cases}(4) \\ (5) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a=x+y \\ b=z \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}A:C_3H_4 \\ B:C_3H_6\\C:C_4H_6 \end{cases}$ $*)\begin{cases}m=3(0,03.40+0,05.42+0,04.54) gam=16,38 gam \\ n=0,03.147 gam=4,41 gam \end{cases}$ $\Rightarrow m+n=20,79 gam$
|
|