|
|
giải đáp
|
Ankin
|
|
|
|
$*)m gam X:\begin{cases}ankin (A):3x mol \\ anken (B):3y mol\\ankadien (C):3z mol\end{cases}$ $*)P_1\Rightarrow 2x+y+2z=n_{Br_2}=\frac{30,4}{160}=0,19 mol (1)$ $*)P_2\Rightarrow y+z=\frac{2,016}{22,4}=0,09 mol (2)$ $*)P_3\Rightarrow \begin{cases}n_{CO_2}=\frac{78,8}{197}=0,4 mol \\ n_{H_2O}=\frac{(78,8-51,84)-m_{CO_2}}{18}=0,52 mol \end{cases}$ $\Rightarrow x+y+z=0,52-0,4=0,12 mol (3)$ $*)\begin{cases}(1) \\ (2)\\(3) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,03 mol \\ y=0,05 mol\\z=0,04 mol \end{cases} (4)$ Mặt khác gọi công thức trung bình của hai hidrocacbon no ở phần ba là $:C_\overline{n}H_{2\overline{n}+2}$ $\Rightarrow \overline{n}=\frac{0,4}{0,12}=3,33\Rightarrow Y:\begin{cases}C_3H_8:a mol \\ C_4H_{10}:b mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a+b=0,12 mol \\ 3a+4b=0,4 mol \end{cases} (5)$ $\Rightarrow \begin{cases}a=0,08 mol \\ b=0,04 mol \end{cases}$ $*)\begin{cases}(4) \\ (5) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a=x+y \\ b=z \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}A:C_3H_4 \\ B:C_3H_6\\C:C_4H_6 \end{cases}$ $*)\begin{cases}m=3(0,03.40+0,05.42+0,04.54) gam=16,38 gam \\ n=0,03.147 gam=4,41 gam \end{cases}$ $\Rightarrow m+n=20,79 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc phenol
|
|
|
|
Em viết công thức không đúng ! $C_6H_5-O-CH_3$ không phải là phenol ! Vì không có nhóm $-OH$ liên kết trực tiếp với nhân thơm ! Nó là ete $:phenyl metyl ete$ hay $phenyl metyl oxit$
|
|
|
|
giải đáp
|
hòa tan
|
|
|
|
$*)\begin{cases}Fe:x mol \\ A:y mol \end{cases}\Rightarrow\begin{cases}(3x+ny)-(2x+ny)=3n_{NO}-2n_{H_2} \\ 2x+ny=2n_{H_2} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,025 mol \\ ny=0,045 mol\end{cases}\Rightarrow \frac{1,805-0,025.56}{A}=\frac{0,045}{n}\Rightarrow A=9n\Rightarrow \begin{cases}n=3 \\ A=27 \end{cases}$ $\Rightarrow A:Al\Rightarrow \begin{cases}\%Fe=77,56\% \\ \%Al=22,44\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin2
|
|
|
|
$*)A;B$ cùng phản ứng với nước brom $:\Rightarrow \begin{cases}n_X=0,07 mol \\ m_X=1,8 gam \end{cases}\Rightarrow \overline{M}_X<26\Rightarrow loai ! $ $*)X:\begin{cases}C_nH_{2n+2}:x mol \\ C_mH_{2m+2-2a}:y mol\\a= 1 hoac a=2\end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x+y=\frac{1,568}{22,4} mol \\ ay=\frac{14,4}{160} mol\\x(n+1)+y(m+1)=\frac{4,59}{18} mol \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}a=2 \\ x=0,025 mol\\y=0,045 mol\\5n+9m=37 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n=2 \\ m=3 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}C_2H_6:0,025 mol \\ C_3H_4:0,045 mol \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải và giải thích giúp mình bài này
|
|
|
|
Để làm bài này chúng ta coi hỗn hợp chỉ chứa hai chất $:\begin{cases}C_\overline{n}H_{2\overline{n}+2}:2x mol\\ C_2H_5OH:2y mol \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}2x+2y=0,1 mol \\ \frac{x(14\overline{n}+2)+46y}{x+y}=2\times 16,6\\y=2\times \frac{0,112}{22,4} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,04 mol \\ y=0,01 mol\\\overline{n}=2\end{cases}$ $C_2H_6+3,5O_2\rightarrow 2CO_2+3H_2O$ $0,04\rightarrow 0,14 mol$ $C_2H_6O+3O_2\rightarrow 2CO_2+3H_2O$ $0,01\rightarrow 0,03 mol$ $\Rightarrow n_{O_2}=0,17 mol\Rightarrow V_{kk}=0,17\times22,4\times \frac{100}{20}=19,04 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin3
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_X=0,06 mol \\ n_{AgNO_3/NH_3}=0,08 mol \end{cases}\Rightarrow n_X<n_{AgNO_3/NH_3}\Rightarrow X$ phải có $C_2H_2$ $\Rightarrow X:\begin{cases}C_2H_2 \\ C_3H_4 \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau27_ht_31/3
|
|
|
|
Chúng ta chú ý phenyl clorua không phản ứng với $NaOH$ loãng ! $*)\begin{cases}C_3H_7Cl:x mol \\ C_6H_5Cl:y mol\\AgCl:0,02 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}78,5x+112,5y=3,57 gam \\ x=0,02 mol \end{cases}\Rightarrow m_{C_6H_5Cl}=2 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau31_ht_31/3
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_{CO_2}=0,3 mol \\ n_{H_2O}=0,425 mol\\n_{H_2}=0,125 mol \end{cases}\Rightarrow n_A+n_B=0,425-0,3=0,125 mol=n_{H_2}$ $\Rightarrow A;B$ là hai ancol no mạch hở hai chức ! Mặt khác ta lại có $:\begin{cases}M_A<80 \\ M_B<80 \end{cases}\Rightarrow X:\begin{cases}C_2H_4(OH)_2 \\ C_3H_6(OH)_2 \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau28_ht_31/3
|
|
|
|
Chúng ta chú ý : Thực ra đây là bài toán tăng giảm khối lượng thông thường ! Cứ một mol $-Cl$ được thay thế bằng một mol $-OH$ thì khối lượng giảm là : $35,5-17=18,5 gam\Rightarrow m=10,15-18,5\times \frac{5,85}{58,5}=8,3 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
xem đúng ko nhé - sai or chưa giải thì giải hộ giùm e nhé
|
|
|
|
$19:$ $X:C_nH_mO_z:0,1 mol\Rightarrow n_{CO_2}=0,1n<\frac{35,2}{44}\Rightarrow n<8\Rightarrow laoi :A;D$ $n_X:n_{NaOH}=1:1\Rightarrow loai:B\Rightarrow Chon:C$ $22:\begin{cases}n_X:n_{Na}=1:2 \\ n_X:n_{NaOH}=1:1 \end{cases}\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
tương tự như các câu hỏi bên dưới
|
|
|
|
$23:\begin{cases}n_X:n_{NaOH}=1:1 \\ n_X:n_{Na}=1:2 \end{cases}\Rightarrow X:HO-CH_2-C_6H_4-OH\Rightarrow Chon:C$ $28:\begin{cases}M_{HCOOC_2H_5}=74 \\ M_{CH_3COOCH_3}=74 \end{cases}\Rightarrow n_{C_2H_5OH}+n_{CH_3OH}=\frac{66,6}{74}=0,9 mol$ $*)n_{H_2O}=\frac{n_{C_2H_5OH}+n_{CH_3OH}}{2}=0,45 mol\Rightarrow m=8,1 gam\Rightarrow chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ankin
|
|
|
|
$*)P_1:\begin{cases}H_2:x mol \\ C_nH_{2n-2}:y mol\\C_mH_{2m-2}:y mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x+y+y=\frac{35,84}{2.22,4} mol \\ (x-2y-2y)+y+y=\frac{x+y+y}{2} \end{cases}$$\Rightarrow \begin{cases}x=0,6 mol \\ y=0,1 mol \end{cases}\Rightarrow Y:\begin{cases}H_2:0,2 mol \\ C_nH_{2n+2}:0,1 mol\\C_mH_{2m+2}:0,1 mol \end{cases}$ $\Rightarrow n_{CO_2}=0,1n+0,1m=\frac{60}{100}\Rightarrow n+m=6\Rightarrow X:\begin{cases}H_2 \\ C_2H_2\\C_4H_6 \end{cases}$ Vì $:n=m=3\Rightarrow $hai ankin sẽ không tồn tại !
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11
|
|
|
|
$2C_nH_{2n+1}OH+2Na\rightarrow 2C_nH_{2n+1}OH+H_2\uparrow$ $*)C_nH_{2n+1}OH:x mol$ Theo bài ra ta có : $\begin{cases}x>\frac{2.0,075}{2} \\ x<\frac{2.0,1}{2} \end{cases}\Rightarrow 0,075<x<0,1\Rightarrow 0,075<\frac{6}{14n+18}<0,1$ $\Rightarrow 3<n<4,428\Rightarrow n=4\Rightarrow C_4H_9OH$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11 lí thuyết
|
|
|
|
$1)HI$ $2)$ $*)Br_2/H_2O:$nước là dung môi phân cực , ngoài ra tồn tại cân bằng $Br_2+H_2O\rightleftharpoons HBr+HBrO$ $*)Br_2/CCl_4:$cacbon tera clorua là dung môi không phân cực , chỉ đơn thuần là dung môi ! $3)C_6H_5-OH$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11 khó
|
|
|
|
$1)o,m,p-CH_3-C_6H_4-OH\Rightarrow 3 dp$ $2)$ $*)n=1\Rightarrow CH_3-CH_2-CH_2-OH ; CH_3-CHOH-CH_3\Rightarrow TM$ $*)n=2\Rightarrow CH_3-CHOH-CH_2OH ; CH_2OH-CH_2-CH_2OH\Rightarrow TM$ $*)n=3\Rightarrow CH_2OH-CHOH-CH_2OH\Rightarrow TM$ $*)n=4\Rightarrow $phải có ít nhất một nguyên tử cacbon có hai nhóm $-OH$ khi đó chất đó sẽ không bền và sẽ chuyển thành chất khác : $CH_2OH-CHOH-CH(OH)_2\rightarrow CH_2OH-CHOH-CHO+H_2O$ $CH_2OH-C(OH)_2-CH_2OH\rightarrow CH_2OH-CO-CH_2OH$ $\Rightarrow n=4\Rightarrow k TM$ $\Rightarrow Chon:C$ $3)$ $*)n=1\Rightarrow CH_3-CH_2-CH_2-OH ; CH_3-CHOH-CH_3\Rightarrow 2 dp$ $*)n=2\Rightarrow CH_3-CHOH-CH_2OH ; CH_2OH-CH_2-CH_2OH\Rightarrow 2 dp$ $*)n=3\Rightarrow CH_2OH-CHOH-CH_2OH\Rightarrow 1 dp$ $\Rightarrow $Có $5$ ancol
|
|