|
|
giải đáp
|
hoa hoc hay
|
|
|
|
$Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow$ $0,15 0,15$ $2Mg+O_2\rightarrow 2MgO$ $x x$ $2Cu+O_2\rightarrow 2CuO$ $y y$ $\Rightarrow \begin{cases}24x+64y=m \\40x+80y=1,25m+a \end{cases}\Rightarrow 1,25(24x+64y)-6x=1,25m+a$ $\Rightarrow -6x=a\Rightarrow \begin{cases}x=0 \\ y=0 \end{cases}\Rightarrow C_{M(HCl)}=\frac{0,15}{0,2}=0,75 M$
|
|
|
|
giải đáp
|
lưu huỳnh, hợp chất với lưu huỳnh
|
|
|
|
$1)m_{SO_2}=9,8-9=0,8 gam\Rightarrow n_{SO_2}=0,0125 mol\Rightarrow n_{H_2SO_4 pu}=2.0,0125=0,025 mol$ $2)\begin{cases}m_{Fe}+m_{O_2}=19,08 \\3n_{Fe}=4n_{O_2}+2n_{SO_2} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}56n_{Fe}+32n_{O_2}=19,08 \\3n_{Fe}-4n_{O_2}=0,14 \end{cases}\Rightarrow n_{Fe}=0,56125$ $\Rightarrow m=31,43 gam$ $3)n_{HCl}=0,78 mol\Rightarrow n_{H_2SO_4}=0,39 mol$ $m=\frac{46,84}{2}+0,39(96-16)=54,62 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
hộ em bài tập hóa 10 vs
|
|
|
|
Câu 1 $a)$ $2Al+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2\uparrow$ $x 1,5x$ $Cu+2H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+SO_2\uparrow+2H_2O$ $y y$ $2Ag+2H_2SO_4\rightarrow Ag_2SO_4+SO_2\uparrow+2H_2O$ $z 0,5z$ $\Rightarrow \begin{cases}27x+64y+108z=3,07 \\1,5x=\frac{336}{1000.22,4}\\y+0,5z=\frac{448}{1000.22,4} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,01 mol \\ y=0,01 mol\\z=0,02 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}m_{Al}=0,27 gam \\m_{Cu}=0,64 gam\\m_{Ag}=2,16 gam \end{cases}$ $b)$ $\begin{cases}n_{SO_2}=0,02 mol \\n_{KOH}=\frac{9,6.1,25.28}{100.56}=0,06 mol \end{cases} $ $2KOH+SO_2\rightarrow K_2SO_3+H_2O$ $\Rightarrow \begin{cases}n_{K_2SO_3}=0,02 mol \\n_{KOH}=0,02 mol\\m_{dd}=0,02.64+9,6.1,25=13,28 gam \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}\%m_{K_2SO_3}=23,8\% \\\%m_{KOH}=8,43\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
hộ em bài tập hóa 10 vs
|
|
|
|
Câu 2 bạn tính khối lượng các kim loại thì đúng rồi nhưng chưa tính $C\%$ khối lượng các chất trong hỗn hợp ! Trong phần b của câu 2 thì theo mình là chưa đúng ! Vì theo đề bài không hề cho là phản ứng vừa đủ ! Bạn có tính đến trường hợp $H_2SO_4$ còn dư không ???
|
|
|
|
giải đáp
|
nhận biết
|
|
|
|
$Chọn :B$ $2NaOH+CuSO_4\rightarrow Na_2SO_4+Cu(OH)_2\downarrow$ Suy ra $NaOH$ $+Cu(OH)_2$ $*)$Ở nhiệt độ thường Lòng trắng trứng : màu tím suy ra nhận ra lòng trắng trứng $Glixeron;Glucozo:$Màu xanh thẳm $Axit fomic ; Axit axetic:$Màu xanh nhạt $*)$Đun nóng $Glucozo ; Axit fomic:$có kết tủa đỏ gạch xuất hiện $Cu_2O$ Suy ra đươc các chất còn lại
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa CO2
|
|
|
|
$Na_2CO_3+HCl\rightarrow NaHCO_3+NaCl$ $0,2 0,2 0,2 0,2$ $HCl+NaHCO_3\rightarrow NaCl+H_2O+CO_2\uparrow$ $0,1 0,1 0,1 0,1$ $\Rightarrow V=0,1.22,4=2,24 lit$ $X:\begin{cases}NaHCO_3:0,2 mol \\NaCl:0,3 mol \end{cases}$ $\Rightarrow X+Ca(OH)_2$ $NaHCO_3+Ca(OH)_2\rightarrow CaCO_3\downarrow+NaOH+H_2O$ $0,2 0,2$ $m=0,2.100=20 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập(7).
|
|
|
|
$C_6H_6+Cl_2\rightarrow C_6H_5Cl$ $1 1 1$ $C_6H_5Cl+Cl_2\rightarrow C_6H_4Cl_2+HCl$ $0,5 0,5 0,5$ $\Rightarrow \begin{cases}C_6H_5Cl:0,5 mol \\C_6H_4Cl_2:0,5 mol\\HCl:1,5 mol \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập(6).
|
|
|
|
$\begin{cases}A:R_1OH \\B:R_2OH\\C:R_3OH \end{cases}\Rightarrow R_1OR_1;R_1OR_2;R_1OR_3;R_2OR_2;R_2OR_3;R_3OR_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập(5).
|
|
|
|
$C_nH_{2n-6}\Rightarrow 14n-6=106\Rightarrow n=8\Rightarrow A:C_6H_5-CH_2-CH_3$ $C_6H_5C_2H_5\rightarrow C_6H_5-CH=CH_2\rightarrow (-CH(C_6H_5)-CH_2-)_n$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập(4).
|
|
|
|
$CH_2=CH-CH(CH_3)-CH_2-CH_3+H_2O\overset{H^+}{\rightarrow}CH_3CH(OH)CH(CH_3)CH_2CH_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập(3).
|
|
|
|
$2C_2H_5OH+2Na\rightarrow 2C_2H_5ONa+H_2\uparrow$ $2H_2O+2Na\rightarrow 2NaOH+H_2\uparrow$ Bài này không đủ giữ kiện để giải .Đề nghị xem lại đề !
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập(2).
|
|
|
|
$C_6H_6;C_6H_5CH_3;C_6H_5-CH=CH_2;C_6H_5-C\equiv CH$ $+AgNO_3/NH_3\Rightarrow $ $C_6H_5-C\equiv CH+AgNO_3+NH_3\rightarrow C_6H_5-C\equiv CAg\downarrow+NH_4NO_3$ Suy ra nhận ra được phenyl axetylen $+dd Br_2\Rightarrow $ $C_6H_5-CH=CH_2+Br_2\rightarrow C_6H_5-CHBr-CH_2Br$ Suy ra nhận ra được Stiren $+KMnO_4/H_2SO_4\Rightarrow $ $C_6H_5CH_3\overset{KMnO_4/H_2SO_4}{\rightarrow}C_6H_5COOK$ Suy ra chất làm mất màu thuốc tím là Toluen Suy ra chất còn lại là Benzen
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập(1).
|
|
|
|
$A:p-CH_3-C_6H_4-CH_3:1,4-dimetyl benzen$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ôn tập.
|
|
|
|
$CH_3CH_2CH_2CH_2CH_2OH\overset{CuO}{\rightarrow}CH_3CH_2CH_2CH_2CHO$ $CH_3CH_2CH_2CH(OH)CH_3\overset{CuO}{\rightarrow}CH_3CH_2CH_2COCH_3$ $CH_3CH_2CH(OH)CH_2CH_3\overset{CuO}{\rightarrow} CH_3CH_2COCH_2CH_3$ $(CH_3)_2CHCH_2CH_2OH\overset{CuO}{\rightarrow}(CH_3)_2CHCH_2CHO$ $(CH_3)_2CHCH(OH)CH_3\overset{CuO}{\rightarrow}(CH_3)_2CHCOCH_3$ $CH_3CH_2CH(CH_3)CH_2OH\overset{CuO}{\rightarrow}CH_3CH_2CH(CH_3)CHO$ $(CH_3)_3CCH_2OH\overset{CuO}{\rightarrow}(CH_3)_3CCHO$
|
|
|
|
giải đáp
|
[hoá 10] bài tập tốc độ phản ứng
|
|
|
|
$N_2+3H_2\rightleftharpoons 2NH_3$ $1)$ $n_{H_2}=\frac{8}{2}=4 mol\Rightarrow [H_2]=\frac{4}{2}=2 M$ $n_{N_2}=\frac{28}{28}=1 mol\Rightarrow [N_2]=\frac{1}{2}=0,5 M$ $\Rightarrow v=k.[H_2]^3.[N_2]=0,01.2^3.0,5=0,04 (mol/lit.s)$ $2)$ $n_{NH_3}=0,4 mol\Rightarrow [NH_3]=0,2 M\Rightarrow \begin{cases}[H_2]=1,7 M \\ [N_2]=0,4 M \end{cases}$ $\Rightarrow v=0,01.(1,7)^3.0,4=0,019652 (mol/lit.s)$ $3)$ $a)$ $v_1=k.[2.H_2]^3.[N_2]=8v\Rightarrow $Tốc độ phản ứng tăng 8 lần $b)$ $v_1=k.[\frac{H_2}{2}]^3.[\frac{N_2}{2}]=\frac{v}{16}\Rightarrow $Tốc độ phản ứng giảm 16 lần $c)$ $v_1=k.[3.H_2]^3.[3.N_2]=81v\Rightarrow $Tốc độ phản ứng tăng 81 lần
|
|