|
|
giải đáp
|
cacbonhiđrat
|
|
|
|
Hấp thụ là vừa đủ hay thiếu hay dư ????????????? Xem lại đề bài và viết rõ nội dung cần hỏi nhé !
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$n_{H_2}=\frac{100}{80}.\frac{80-73,32}{16}=0,521875 mol\Rightarrow \begin{cases}27n_{Al}+65n_{Zn}=40,6 \\ 3n_{Al}+2n_{Zn}=\frac{65,45-40,6}{35,5}+2.0,521875 \end{cases}$ $\Rightarrow n_{Zn}=0,52992\Rightarrow \begin{cases}\%Al=15,16\% \\ \%Zn=84,84\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$Na_2CO_3+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+H_2O+CO_2\uparrow$ $x x x $ $2NaHCO_3+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O+2CO_2\uparrow$ $y 0,5y y$ $\Rightarrow \begin{cases}106x+84y=9,1 \\ x+y=\frac{2,016}{22,4} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,07 mol \\ y=0,02 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}m_{Na_2CO_3}=7,42 gam \\ m_{NaCO_3}=1,68 gam \end{cases}$ $\Rightarrow n_{H_2SO_4}=x+0,5y=0,08 mol\Rightarrow m_{dd}=15,68 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$M_2CO_3+2HCl\rightarrow 2MCl+CO_2+H_2O$ $x 2x x$ $NCO_3+2HCl\rightarrow NCl_2+CO_2+H_2O$ $y y y$ $a)n_{CO_2}=x+y=0,15 mol\Rightarrow m=18+(x+y)(2.35,5-60)=19,65 gam$ $b)x=2y\Rightarrow \begin{cases}x=0,1 mol \\ y=0,05 mol \end{cases}\Rightarrow 0,1(2M+60)+0,05(N+60)=18$ $\Rightarrow 4M+N=180\Rightarrow \begin{cases}4M+N=180 \\ M-N=15 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}M=39 \\ N=24 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}M:K \\ N:Mg \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$a)M+H_2SO_4\rightarrow MSO_4+H_2 ; H_2SO_4+2NaOH\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O$ $\Rightarrow n_M=n_{H_2SO_4}-\frac{n_{NaOH}}{2}=0,075-0,015=0,06 mol\Rightarrow M=\frac{1,44}{0,06}=24\Rightarrow M:Mg$ $b)2HCl+Ba(OH)_2\rightarrow BaCl_2+2H_2O$ $2a a$ $\Rightarrow \frac{300.0,5-200.2a}{300+200}=0,02\Rightarrow a=0,35$
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa 9
|
|
|
|
$n_{FeO}=n_{Fe_2O_3}=\frac{11,6}{72+160}=0,05 mol$ $n_{HCl}=0,6 mol$ $a)$ $FeO+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2O$ $0,05 0,1 0,05$ $Fe_2O_3+6HCl\rightarrow 2FeCl_3+3H_2O$ $0,05 0,3 0,1$ $\Rightarrow \begin{cases}C_{M (FeCl_2)}=0,1667M \\C_{M (FeCl_3)}=0,3333M\\C_{M (HCl)}=0,6667 M \end{cases}$ $b)n_{HCl}=0,2 mol\Rightarrow n_{NaOH}=0,2 mol\Rightarrow V=0,1333 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$SO_2\rightarrow SO_3\rightarrow H_2SO_4$ $\Rightarrow m_{SO_3}=\frac{8.80}{64}=10 gam\Rightarrow m_{dd}=10+57,2.1,5=95,8 gam$ $m_{H_2SO_4}=\frac{10.98}{80}+\frac{57,2.1,5.60}{100}=63,73 gam\Rightarrow \%m_{_2SO_4}=66,524\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$M_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow M_2(SO_4)_3+3H_2O$
$\Rightarrow \frac{2M+288}{(2M+48)+3.98.\frac{100}{20}}=\frac{21,756}{100}\Rightarrow M=27\Rightarrow M:Al$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$2Na+2H_2O\rightarrow 2NaOH+H_2\uparrow$ $x x 0,5x$ $\Rightarrow \frac{40x}{23x+195,6-2.0,5x}=\frac{4}{100}\Rightarrow x=0,2 mol\Rightarrow m_{Na}=4,6 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
gjai gjup minh bai nay nha.thanks!
|
|
|
|
$C_nH_{2n-2}+H_2O\xrightarrow[HgSO_4]{80^oC}C_nH_{2n}O$ $n_{A}=0,02\Rightarrow n_X=0,01\Rightarrow n_Y=0,09\Rightarrow 4,54\leq 0,09(14n+16)\leq 6,48\Rightarrow n\leq 4$ $\Rightarrow n=4\Rightarrow D:$Là đáp án đúng
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$2Al+3CuCl_2\rightarrow 3Cu+2AlCl_3$ $\Rightarrow n_{CuCl_2 pư}=\frac{400.0,5.25}{1000.100}=0,04 mol\Rightarrow m=20+\frac{0,04.(3.64-2.27)}{3}=21,84 gam$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa nâng cao 9
|
|
|
|
$*)$Chú ý : Trong bài này vì thu được hỗn hợp hai kim loại nên trong dd chỉ có muối $Fe^{2+}$ $n_{H^+}=0,4 mol;n_{NO_3^-}=0,32 mol\Rightarrow H^+$ hết;$NO_3^-$ dư ,cho nên không có $H_2$ bay ra và nếu bay ra thì đó là sản phẩm có chứa nitơ Hơn nữa chúng ta biết axit nitoric là một axit rất phức tạp sản phẩm oxi hóa thường là hỗn hợp các sản phẩm,mà trong bài này không cho chúng ta biết sản phẩm khí là gì,là một khí hay hỗn hợp khí ... Do đó thực chất bài này không đủ giữ kiện để giải !
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$2Al+3CuSO_4\rightarrow 3Cu+Al_2(SO_4)_3$ $\Rightarrow n_{CuSO_4}=n_{Cu}=\frac{3.11,5}{3.64-2.27}=0,25 mol\Rightarrow m_{CuSO_4}=40 gam\Rightarrow m_{MgSO_4}=60 gam$ $\Rightarrow \begin{cases}\%
m_{CuSO_4}=40\% \\\%
m_{MgSO_4} =60\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
cacbonhidrat
|
|
|
|
$(C_6H_{10}O_5)_n\rightarrow [C_6H_7O_2(ONO_2)_3]_n$ $162n \rightarrow 297n$ $\Rightarrow m=\frac{1,2.297}{162}.\frac{100-12}{100}=1,936 tấn\Rightarrow$ Đề sai
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 9
|
|
|
|
$m_M=3,48-\frac{16.1,344}{22,4}=2,52 gam\Rightarrow \frac{2,52n}{M}=\frac{2.1,008}{22,4}\Rightarrow M=28n\Rightarrow M:Fe$ $Fe_xO_y\Rightarrow x:y=\frac{2,52}{56}:
\frac{1,344}{22,4}=0,45:0,06=3:4\Rightarrow Fe_3O_4$
|
|