|
|
sửa đổi
|
gium mk bai hoa nay với
|
|
|
|
gium mk bai hoa nay với chia 1.5g Al,Cu,Fe thành 2 phần bằng nhau phần 1 hòa tan vào dd HCl thấy còn lại 0,2 chất răn k tan và thu đk 448ml khí o đktc phần 2 Al,Cu,Fe$.cho vào $400ml AgNO_3 0,08M$ va $Cu(NO_3)_2 0,5 M$ .sau pư thu dk chất rắn $A$ a.tính khối luong kim loai trong phần 1 cho tac dungb.tính khối luong chất rắn A thu đk trong phần 2
gium mk bai hoa nay với chia $1.5 $g $Al,Cu,Fe $ thành $2 $ phần bằng nhau Phần $1 $ hòa tan vào dd $HCl $ thấy còn lại $0,2 $ chất răn k tan và thu đk $448 $ml khí o đktc Phần $2 $ $Al,Cu,Fe$.cho vào $400 $ml $AgNO_3 0,08M$ va $Cu(NO_3)_2 0,5$ M .sau pư thu dk chất rắn $A$ a.tính khối luong kim loai trong phần 1 cho tac dungb.tính khối luong chất rắn A thu đk trong phần 2
|
|
|
|
sửa đổi
|
giúp mình với ^_^
|
|
|
|
giúp mình với ^_^ Hòa tan 11,4 gam hỗn hợp kim loại X gồm 1 kim loại M hóa trị I và 1 kim loại N hóa trị II,vào dung dịch chứa đồng thời H2SO4 VÀ HNO3 đac nong,thu 4,48 lit hon hop khi Y o dktc gom NO 3 va SO2 co ti khoi hoi so voi H2 =28,625.Tinh khoi luong muoi khan tao thanh .A:44,7 B:35,4 C:16,5 D28,05
giúp mình với ^_^ Hòa tan 11,4 gam hỗn hợp kim loại X gồm 1 kim loại M hóa trị I và 1 kim loại N hóa trị II,vào dung dịch chứa đồng thời H2SO4 VÀ HNO3 đac nong,thu 4,48 lit hon hop khi Y o dktc gom NO 2 va SO2 co ti khoi hoi so voi H2 =28,625.Tinh khoi luong muoi khan tao thanh .A:44,7 B:35,4 C:16,5 D28,05
|
|
|
|
sửa đổi
|
giải hộ nhé
|
|
|
|
giải hộ nhé Câu 1: Khử hoàn toàn 4 0 gam hỗn hợp gồm sắt (III) oxit và đồng oxit bằng CO ở nhiệt độ thích hợp. Sau phản ứng thu được 2,96 gam kim loại. Tính thể tích khí CO (đktc) cần thiết.
giải hộ nhé Câu 1: Khử hoàn toàn 4 gam hỗn hợp gồm sắt (III) oxit và đồng oxit bằng CO ở nhiệt độ thích hợp. Sau phản ứng thu được 2,96 gam kim loại. Tính thể tích khí CO (đktc) cần thiết.
|
|
|
|
sửa đổi
|
hoa 11 giup voi
|
|
|
|
$n_{H_2SO_4} = 0,5$ mol$Fe + H_2SO_4 => FeSO_4 + H_2$ $0,1 0,1 0,1$$Fe_3O_4 + 4H_2SO_4 => Fe_2(SO_4)_3 + FeSO_4 + 4H_2O$$0,05 0,2 0,05 0,05$ $n_{Fe^{2+}} = 0,15$ mol ; $n_{H_2SO_4 dư} = 0,5-0,2-0,1 = 0,2$ mol => $n_{H^+} = 0,4$ mol$3Fe^{2+} + 4H^+ + NO_3^- => 3Fe^{3+} + NO + 2H_2O$$0,15 0,2 0,15 0,05$$V = 0,05.22,4 = 0,112$ lítSau pư dung Y gồm : 0,2 mol $H^+ , NO_3^-$ và $Fe^{3+} ; n_{Fe^{3+}} = 0,15 + 0,05.2 = 0,25$ mol$3Cu + 8H^+ + 2NO_3^- => 3Cu^{2+} + 2NO + 4H_2O$$Cu + 2Fe^{3+} => Cu^{2+} + 2Fe^{2+}$=> $n_{Cu}$ ...
$n_{H_2SO_4} = 0,5$ mol$Fe + H_2SO_4 => FeSO_4 + H_2$ $0,1 0,1 0,1$$Fe_3O_4 + 4H_2SO_4 => Fe_2(SO_4)_3 + FeSO_4 + 4H_2O$$0,05 0,2 0,05 0,05$ $n_{Fe^{2+}} = 0,15$ mol ; $n_{H_2SO_4 dư} = 0,5-0,2-0,1 = 0,2$ mol => $n_{H^+} = 0,4$ mol$3Fe^{2+} + 4H^+ + NO_3^- => 3Fe^{3+} + NO + 2H_2O$$0,15 0,2 0,15 0,05$$V = 0,05.22,4 = 0,112$ lítSau pư dung Y gồm : 0,2 mol $H^+ , NO_3^-$ và $Fe^{3+} ; n_{Fe^{3+}} = 0,15 + 0,05.2 = 0,25$ mol$3Cu + 8H^+ + 2NO_3^- => 3Cu^{2+} + 2NO + 4H_2O$$Cu + 2Fe^{3+} => Cu^{2+} + 2Fe^{2+}$=> $n_{Cu}$ ...
|
|
|
|
sửa đổi
|
hoa 11 giup voi
|
|
|
|
$Cu,CuO ,Fe_2O_3$ tác dụng với $HNO_3$ chỉ có $Cu$ tạo khí $n_{NO} = PV/RT = 4,48.2/(0,082.273) = 0,4$ mol Theo đlbt electron ta có$2n_{Cu} = 3n_{NO} => n_{Cu} = 3.0,4/2 = 0,6$ mol tỉ lệ mol $Cu ,CuO,Fe_2O_3$ là $2:3:2 => n_{CuO} = 0,9$ mol và $n_{Fe_2O_3} = 0,6$ mol muối tạo thành là $Cu(NO_3)_2$ và $Fe(NO_3)_3$$n_{HNO_3} = n_N = n_{N(trong muối)} + n_{N(trong khí)} = 2n_{Cu} + 2n_{CuO} + 6n_{Fe_2O_3} + n_{NO} = 2.0,6 + 2.0,9 + 6.0,6 + 0,4 = 7$ => $V_{HNO_3} = 7/2 = 3,5$ lít ; $m_{HNO_3} = V.d = 3,5.1,25 = 4,375$ gam
$Cu,CuO ,Fe_2O_3$ tác dụng với $HNO_3$ chỉ có $Cu$ tạo khí $n_{NO} = PV/RT = 4,48.2/(0,082.273) = 0,4$ mol Theo đlbt electron ta có$2n_{Cu} = 3n_{NO} => n_{Cu} = 3.0,4/2 = 0,6$ mol tỉ lệ mol $Cu ,CuO,Fe_2O_3$ là $2:3:2 => n_{CuO} = 0,9$ mol và $n_{Fe_2O_3} = 0,6$ mol muối tạo thành là $Cu(NO_3)_2$ và $Fe(NO_3)_3$$n_{HNO_3} = n_N = n_{N(trong muối)} + n_{N(trong khí)} = 2n_{Cu} + 2n_{CuO} + 6n_{Fe_2O_3} + n_{NO} = 2.0,6 + 2.0,9 + 6.0,6 + 0,4 = 7$ => $V_{HNO_3} = 7/2 = 3,5$ lít ; $m_{HNO_3} = V.d = 3,5.1,25.1000 = 4375$ gam
|
|
|
|
sửa đổi
|
Giúp mình bài này với
|
|
|
|
Giúp mình bài này với hấp thụ V lít khí Co2 đktc vào 100ml dung dịch A:Naoh.0,06M,Ca(oh)2.0,12M,bA(OH)2 0,2M thì thu được 3,9 95 gam kết tủa trong đó số mol Baco3 bằng 1,5 lần số mol caco3.Tính V
Giúp mình bài này với hấp thụ V lít khí Co2 đktc vào 100ml dung dịch A:Naoh.0,06M,Ca(oh)2.0,12M,bA(OH)2 0,2M thì thu được 3,9 55 gam kết tủa trong đó số mol Baco3 bằng 1,5 lần số mol caco3.Tính V
|
|
|
|
sửa đổi
|
hh 3 axit
|
|
|
|
$V_{HCl} = V_{H_2SO_4} = V_{H_3PO_4} = 100$ ml = $0,1$ lít$n_{H^+} = 0,3.0,1 + 0,2.0,1.2 + 0,1.0,1.3 = 0,1$ mol$n_{OH^-} = 0,2.V + 0,1.0,3.V = 0,1$ mol ( $V$ tính bằng lít)$H^+ + OH^- => H_2O$=> $0,4V = 0,1$ mol => $V = 0,56$ lít hay $560$ ml
$V_{HCl} = V_{H_2SO_4} = V_{H_3PO_4} = 100$ ml = $0,1$ lít$n_{H^+} = 0,3.0,1 + 0,2.0,1.2 + 0,1.0,1.3 = 0,1$ mol$n_{OH^-} = 0,2.V + 0,1.2.V = 0,1$ mol ( $V$ tính bằng lít)$H^+ + OH^- => H_2O$=> $0,4V = 0,1$ mol => $V = 0,25$ lít hay $250$ ml
|
|
|
|
sửa đổi
|
chia thành 2 phần = nhau
|
|
|
|
$Fe$ ko tác dụng với $HNO_3$, khí tạo ra là $NO$$n_{Cu} = 3n_{NO}/2 = 3.0,03/2 = 0,045$ molPhần $2$ :chỉ có $Fe$ pư$n_{Fe} = n_{H_2} = 0,02$ mol => $m = 0,045.64 + 0,02.56 = 4$ gam
$Fe$ ko tác dụng với $HNO_3$, khí tạo ra là $NO_2$$n_{Cu} = n_{NO_2}/2 = 0,03/2 = 0,015$ molPhần $2$ :chỉ có $Fe$ pư$n_{Fe} = n_{H_2} = 0,02$ mol => $m = (0,015.64 + 0,02.56).2 = 4,16$ gam
|
|
|
|
sửa đổi
|
hỗn hợp + axit nitric
|
|
|
|
trong cả $2$ phản ứng với $NaOH$ và $H_2SO_4$ thì chỉ có $Al$ tạo khí$n_{Al} = 2/3n_{H_2} = 2.0,3/3 = 0,2$ mol Ta có : $3n_{Al} = n. n_{khí} = n.0,075 = 3.0,2 => n = 8$ => Khí là $N_2O$
trong cả $2$ phản ứng với $NaOH$ và $HNO_3$ thì chỉ có $Al$ tạo khí$n_{Al} = 2/3n_{H_2} = 2.0,3/3 = 0,2$ mol Ta có : $3n_{Al} = n. n_{khí} = n.0,075 = 3.0,2 => n = 8$ => Khí là $N_2O$
|
|
|
|
sửa đổi
|
help me
|
|
|
|
help me $A$ là hợp chất hữu cơ chứa $C, H, O, N$. đốt cháy $A$ duoc hon hop $CO_2$, hoi nuoc, $N_2$ co ti khoi so voi $H$ la $13,75$. Biet the tich $CO_2=$ the tich hoi nuoc va so mol $O_2$ da dung bang nua tong so mol $CO_2, H_2O$ da tao ra. $A$ la:$A. C_2H5NO_2$ $B. C_2H7NO_2 $$C. C_4H7NO_2$ $D. C_4H_9NO$
help me $A$ là hợp chất hữu cơ chứa $C, H, O, N$. đốt cháy $A$ duoc hon hop $CO_2$, hoi nuoc, $N_2$ co ti khoi so voi $H _2$ la $13,75$. Biet the tich $CO_2=$ the tich hoi nuoc va so mol $O_2$ da dung bang nua tong so mol $CO_2, H_2O$ da tao ra. $A$ la:$A. C_2H5NO_2$ $B. C_2H7NO_2 $$C. C_4H7NO_2$ $D. C_4H_9NO$
|
|
|
|
sửa đổi
|
giải giùm e với
|
|
|
|
giải giùm e với Câu 4: Hỗn hợp khí gồm $N_2$ và $H_2$ có tỉ khối đối với $H_2$ là 4,9. Cho hh đi qua chất xt nung nóng, người ta được hh muối có tỉ khối đối với $H_2$ là 6,125. Tính hiệu suất của phản ứng chuyển $N_2 \leftrightharpoons NH_3$.
giải giùm e với Câu 4: Hỗn hợp khí gồm $N_2$ và $H_2$ có tỉ khối đối với $H_2$ là 4,9. Cho hh đi qua chất xt nung nóng, người ta được hh khí có tỉ khối đối với $H_2$ là 6,125. Tính hiệu suất của phản ứng chuyển $N_2 \leftrightharpoons NH_3$.
|
|
|
|
sửa đổi
|
hóa nè
|
|
|
|
hóa nè Biết $K_b{_{NH_3}} = 1,8 . 10^{- 3}$ . Cho 200 ml dung dịch HCl 0,1 M vào 300 ml dung dich $NH_3$ 0,08 M thu được 500 ml dung dịch X . Tính pH của dung dịch X
hóa nè Biết $K_b{_{NH_3}} = 1,8 . 10^{- 5}$ . Cho 200 ml dung dịch HCl 0,1 M vào 300 ml dung dich $NH_3$ 0,08 M thu được 500 ml dung dịch X . Tính pH của dung dịch X
|
|
|
|
sửa đổi
|
Giúp em gấp để kt 1 tiết với, chi tiết vơi giúp em ạ(8).
|
|
|
|
$C_6H_{12}O_6 => 2CO_2 => CaCO_3$$n_{CO_2} = n_{CaCO_3} = 0,4$ mol $n_{C_6H_{12}O_6} = \frac{0,4.100}{80} = 0,5$ mol => $m_{C_6H_{12}O_6} = 90$ gam
$C_6H_{12}O_6 => 2CO_2 => CaCO_3$$n_{CO_2} = n_{CaCO_3} = 0,4$ mol $n_{C_6H_{12}O_6} = \frac{0,2.100}{80} = 0,25$ mol => $m_{C_6H_{12}O_6} = 45$ gam
|
|
|
|
sửa đổi
|
Giúp em gấp để kt 1 tiết với, chi tiết vơi giúp em ạ(18).
|
|
|
|
Giúp em gấp để kt 1 tiết với, chi tiết vơi giúp em ạ(18). X là một este đơn mạch hở có tỉ khối với oxi là 2,6875. Cho 4,3g X pu với 65ml dd NaOH 2M, sau khi pu xong, cô cạn dd được 4,7g chất rắn khan. Viết CTCT và gọi tên X?
Giúp em gấp để kt 1 tiết với, chi tiết vơi giúp em ạ(18). X là một este đơn mạch hở có tỉ khối với oxi là 2,6875. Cho 4,3g X pu với 65ml dd NaOH 1M, sau khi pu xong, cô cạn dd được 4,7g chất rắn khan. Viết CTCT và gọi tên X?
|
|
|
|
sửa đổi
|
4
|
|
|
|
$n_{OH^-} = 0,12.1,2+0,1.0,12.2 = 0,168$ mol ; $n_{Ba^{2+}} = 0,012$ mol $n_{SO_4^{2-}} = 0,02$ mol => $n_{BaSO_4} = n_{Ba^{2+}} = 0,012$ mol ; $m_{BaSO_4} = 2,796 < 3,732 $=> Có kết tủa $Al(OH)_3$ ; $m_{AlOH)_3} = 3,732-2,796 = 0,936$ gam => $n_{AlOH)_3} = 0,012$ mol$H^+ + OH^- => H_2O$$0,1 0,1$$Al^{3+} + 3OH^- => AlOH)_3$$z 3z 3z$$Al(OH)_3 + OH^- => AlO_2^- + 2H_2O$$a a$Theo đề ta có $\left\{ \begin{array}{l} 0,1+3z+a=0,168\\ 3z-a=0,012 \end{array} \right. => \left\{ \begin{array}{l} a=0,028\\ z=1/75\end{array} \right.$Theo ĐLBT điện tich : $n_{NO_3^-} =t= 3z+0,1-0,02.2 = 0,1$ mol
$n_{OH^-} = 0,12.1,2+0,1.0,12.2 = 0,168$ mol ; $n_{Ba^{2+}} = 0,012$ mol $n_{SO_4^{2-}} = 0,02$ mol => $n_{BaSO_4} = n_{Ba^{2+}} = 0,012$ mol ; $m_{BaSO_4} = 2,796 < 3,732 $=> Có kết tủa $Al(OH)_3$ ; $m_{AlOH)_3} = 3,732-2,796 = 0,936$ gam => $n_{AlOH)_3} = 0,012$ mol$H^+ + OH^- => H_2O$$0,1 0,1$$Al^{3+} + 3OH^- => AlOH)_3$$z 3z z$$Al(OH)_3 + OH^- => AlO_2^- + 2H_2O$$a a$Theo đề ta có $\left\{ \begin{array}{l} 0,1+3z+a=0,168\\ 3z-a=0,012 \end{array} \right. => \left\{ \begin{array}{l} a=0,008\\ z=0,02\end{array} \right.$Theo ĐLBT điện tich : $n_{NO_3^-} =t= 3z+0,1-0,02.2 = 0,12$ mol
|
|