1) PTHH: a. Fe + H2SO4 ==> FeSO4 + H2 0.1 0.1 FeS + H2SO4 ==> FeSO4 + H2S. 0.2 0.2 H2S + Pb(NO3)2 ==> PbS + 2HNO3 0.2 0.2+ hỗn hợp khí X gồm: H2 và H2S ta có: nX = 0.3 mol n PbS= 0.2 mol.==> n H2S = 0.2 mol.==> n H2 = 0.1 mol.==> n FeS = nH2S = 0.2mol.==> n Fe = nH2 = 01. mol.=>> khối lượng m là:nFeS.M + nFe.M = 23.2gb. mình không biết làm xin lỗi nhé!2) Ta Có; nH2S= 0.4 mol. m dd NaOH = 192 g.==> mct NaOH = 38.4 g==> nNaOH= 0.96 mol.ta có; nNaOH/nH2S = 2.4 ==>n NaOH dư. tính theo nH2S = 0.4 mol.==> pthh 2NaOH + H2S ==> Na2S + 2H2O 0.4 0.4m Na2S = 31.2 g==> C% =16.25%==> Cm = 2.67M* mình làm đại ko biết đúng không hay nha.
1) PTHH: a. Fe + H2SO4 ==> FeSO4 + H2 0.1 0.1 FeS + H2SO4 ==> FeSO4 + H2S. 0.2 0.2 H2S + Pb(NO3)2 ==> PbS + 2HNO3 0.2 0.2+ hỗn hợp khí X gồm: H2 và H2S ta có: nX = 0.3 mol n PbS= 0.2 mol.==> n H2S = 0.2 mol.==> n H2 = 0.1 mol.==> n FeS = nH2S = 0.2mol.==> n Fe = nH2 = 01. mol.=>> khối lượng m là:nFeS.M + nFe.M = 23.2gb. bạn tham khảo ở đây nha; http://vn.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=AsaXJwbSuU77W3Ji.9h3jVJAVAx.;_ylv=3?qid=20130323044003AAsmnf52) Ta Có; nH2S= 0.4 mol. m dd NaOH = 192 g.==> mct NaOH = 38.4 g==> nNaOH= 0.96 mol.ta có; nNaOH/nH2S = 2.4 ==>n NaOH dư. tính theo nH2S = 0.4 mol.==> pthh 2NaOH + H2S ==> Na2S + 2H2O 0.4 0.4m Na2S = 31.2 g==> C% =16.25%==> Cm = 2.67M* mình làm đại ko biết đúng không hay nha.