|
|
đặt câu hỏi
|
thắc mắc ko hiểu
|
|
|
|
1) Bốn hidrocacbon $X, Y, Z$ và $G$ đều là chất khí ở điều kiện thường. Khi phân hủy mỗi chất trên thành cacbon và hidro, thể tích khí thu được đều gấp hai lần thể tích ban đầu. $X, Y, Z$ và $G$ có phải là đồng đẳng của nhau ko? Vì sao?
giải
khí thu đc là $H_2$ , có thể tích gấp đôi khi ban đầu => các hiđro cacbon đó đều có $4H$ trong phân tử $X,Y,Z ,G$ là $CH_4 ; C_2H_4 ; C_3H_4 ; C_4H_4$ và chúng ko phải đồng đẳng của nhau.
* Cho e hỏi: phân hủy thành C và H nghĩa là sao, có viết pthh đc ko ạ và sao biết được là có 4H.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
càn gấp? hoa 11 bạn nên post từng bài một thôi nhìn dài quá ngán lắm
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
lí thuyết hóa mình chưa thấy đề nào mà ngắn gọn 'súc tích' như thế lun, mình ko giúp đc bạn ồi
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 01/05/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
ankadien 11
|
|
|
|
ankadien 11 Cho $43,2$ gam buta- $1,3$- đi ện ph ân ứng với dung dịch $Br_2$ được $53,5$ gam hợp chất $A$ và $32,1$ gam hợp chất $B$. Phân tử $A$ hay $B$ đều có $74,77\% Br$ về khối lượng. Viết công thức cấu tạo của $A, B$ và tính hiệu suất chung của phản ứng cộng. Biết $B$ có đồng phân hình học.
ankadien 11 Cho $43,2$ gam buta- $1,3$- đi en ph ản ứng với dung dịch $Br_2$ được $53,5$ gam hợp chất $A$ và $32,1$ gam hợp chất $B$. Phân tử $A$ hay $B$ đều có $74,77\% Br$ về khối lượng. Viết công thức cấu tạo của $A, B$ và tính hiệu suất chung của phản ứng cộng. Biết $B$ có đồng phân hình học.
|
|
|
|
bình luận
|
anken lớp 11 (2) chúng ta cũng ko biết là các anken, h2 có pứ hết ko mà?
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
Hoá 11
|
|
|
|
- Mình hướng dẫn sơ thôi nhé! $a/- TH_1:$ ancol đó là $CH_3OH$- Viết pt ra, ta thấy: $nCH_3OH=nHCHO\approx 0,18 mol \Rightarrow nAg=4nHCHO=0,72 mol$ nhưng $nAg$ tạo ra$=0,25 mol\Rightarrow $ Vô lí$- TH_2: $ ancol đó ko phải là $CH_3OH (n>1): C_nH_{2n+2}O$ $+ nC_nH_{2n+2}O=nC_nH_{2n}O=\frac{1}{2}nAg=0,125 mol \Rightarrow Mancol=\frac{m}{n}=46\Rightarrow C_2H_5OH.$$b/$ chịu.
- Mình hướng dẫn sơ thôi nhé! $a/- TH_1:$ ancol đó là $CH_3OH$- Viết pt ra, ta thấy: $nCH_3OH=nHCHO\approx 0,18 mol \Rightarrow nAg=4nHCHO=0,72 mol$ nhưng $nAg$ tạo ra$=0,25 mol\Rightarrow $ Vô lí$- TH_2: $ ancol đó ko phải là $CH_3OH (n>1): C_nH_{2n+2}O$ $+ nC_nH_{2n+2}O=nC_nH_{2n}O=\frac{1}{2}nAg=0,125 mol \Rightarrow Mancol=\frac{m}{n}=46\Rightarrow C_2H_5OH.$$b/$ - Mình có nhờ người khác giải rùi đây:http://hoa.hoctainha.vn/Hoi-Dap/Cau-Hoi/8267/hoa-11-on-thi-hk2
|
|
|
|
bình luận
|
giúp với câu 1 mình nghĩ nó có vấn đề vì mình bấm máy thử rồi mà nó ko ra, sorry
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giup với?
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|