|
|
đặt câu hỏi
|
hóa 12
|
|
|
|
1) Đốt cháy hoàn toàn 100ml hỗn hợp gồm đimetylamin và hai hidrocacbon đồng đẳng kế tiếp thu được 140ml CO2 và 250ml hơi nước ( các thể tích đo ở cùng điều kiện). Công thức phân tử của 2 hidrocacbon là ở đáp án nào?a/ C2H4-C3H6 b/ C2H2-C3H4 c/ CH4-C2H6 d/ C2H6-C3H8
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Viết pt phản ứng
|
|
|
|
1) Glyxin phản ứng với: $Na_2CO_3, C_2H_5OH, CaCO_3.$ 2) Số đồng phân tripeptit có chứa gốc của cả gly và ala?
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 17/12/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
thắc mắc một số câu lí thuyết
|
|
|
|
- Chất nào phản ứng với $AgNO_3/NH_3$ cho ra $4Ag$ - em nghe nó trong mt Bazo, fructozo $\rightleftharpoons $ glucozo, vậy làm sao để nhận biết được đâu là một môi trường bazo? $Cu(OH)_2$ có mt bazo ko ạ? - axit fomic + $Cu(OH)_2\Rightarrow ???$ hiện tượng? - Glucozo có phản ứng với Na ko vậy ạ? - Làm sao để biết được đâu là một chất hữu cơ, đâu là một chất vô cơ?
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 16/12/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
Hoa 12 sao a ko giải thử cho mọi người tham khảo với!
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 15/12/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
Hoa 12 mình thấy chất ấy còn lạ nữa nói chi đến cách giải?
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
este
|
|
|
|
- Ý của câu ấy là E chỉ là este thôi ko chứa thêm bất kì 1 nhóm chức nào khác.- Ta có: $n_{C_3H_5(OH)_3}=0,1mol; n_{CH_3COOH}=0,15 mol\Rightarrow $ lập tỉ lệ $\Rightarrow glixerol $ $dư$, $tính$ $ theo $$axit.$$C_3H_5(OH)_3+3CH_3COOH\Rightarrow (CH_3COO)_3C_3H_5+3H_2O$ $0,15mol$ $0,05mol$$m=0,05.218.H\%=6,54g\Rightarrow D.$
- Ý của câu ấy là E chỉ là este thôi ko chứa thêm bất kì 1 nhóm chức nào khác.- Ta có: $n_{C_3H_5(OH)_3}=0,1mol; n_{CH_3COOH}=0,15 mol\Rightarrow $ lập tỉ lệ $\Rightarrow glixerol $ $dư$, $tính$ $ theo $$axit.$$C_3H_5(OH)_3+3CH_3COOH\rightleftharpoons (CH_3COO)_3C_3H_5+3H_2O$ $0,15mol$ $0,05mol$$m=0,05.218.H\%=6,54g\Rightarrow D.$
|
|
|
|
giải đáp
|
este
|
|
|
|
- Ý của câu ấy là E chỉ là este thôi ko chứa thêm bất kì 1 nhóm chức nào khác. - Ta có: $n_{C_3H_5(OH)_3}=0,1mol; n_{CH_3COOH}=0,15 mol\Rightarrow $ lập tỉ lệ $\Rightarrow glixerol $ $dư$, $tính$ $ theo $$axit.$ $C_3H_5(OH)_3+3CH_3COOH\rightleftharpoons (CH_3COO)_3C_3H_5+3H_2O$ $0,15mol$ $0,05mol$ $m=0,05.218.H\%=6,54g\Rightarrow D.$
|
|
|
|
bình luận
|
Hoa 12 ủa mà bạn mới sửa đề phải ko?
|
|
|
|
|
|