|
|
đặt câu hỏi
|
ai chỉ giúp mình bài này với
|
|
|
|
hòa tan hết $7,3g$ hỗn hợp Na, Al (dạng bột) cho vào nước chỉ thu được dung dịch nước lọc và $0,25$ mol $H_2$. số mol của Na trong hỗn hợp là: $A.0,125 B.0,2 C.0,25 D.0,1$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giúp với
|
|
|
|
chia m gam Fe thành 2 phần bằng nhau. phần 1 tác dung với $O_2$ dư thu được chất X. phần 2 tác dụng với $Cl_2$ dư thu được chất Y. X,Y hơn kém nhau 8,25 gam. trong X,Y Fe có cùng hóa trị.xác định giá trị m
|
|
|
|
giải đáp
|
Xd CTPT
|
|
|
|
$C_nH_{2n+2-x}(OH)_x+\frac{3n+1-x}{2}O_2--> nCO2+(n+1)H2O$ ta có $\frac{3n+1-x}{2}=2,5$ =>> $x=2n-4$ => với x=2, n=5 (thỏa mãn) => CT của X: $C_2H_2(OH)_2$
|
|
|
|
giải đáp
|
Phản ứng hóa học
|
|
|
|
$n(khí)=0,2$ theo tỉ lệ => $n(NO)=0,04$ ; $n(N2O)=0,08$ ; $n(N2)=0,08$ $R^0 +a.x--> M^{+a}$ $N^{+5}-3.e-->N^{+3}$ xét tính oxh của N2O, N2......... theo định luật bảo toàn e ta có: $ax=3.n(NO)+8.nN2O+10.nN2=1,56$ => $x=1,56/a$ => $M(R)=\frac{14,04a}{1,56}$ với a=3 => M=27 (Al)
|
|
|
|
giải đáp
|
can gap hoa 11
|
|
|
|
$({Al,Fe,Cu)}+HNO3\rightarrow (muối)+hh(N2,NO2)$ gọi số mol của N2 và NO2 là a,b ta có hệ: $\begin{cases}a+b=0,08 \\28a+46b=9,25.4.0,08 \end{cases}$ <=> $a=b=0,04$ ta có $\sum_{}^{}n_e(nhận)=10.nN_2+nNO2=0,44$ ta có $nNO_3^-=0,44$ theo đl bảo toan nguyên tố với nito ta có $nHNO_3=nNO_3^-+2nN2+nNO2=0,56 (mol)$ => x=0,56/2=0,28M b) ta có: $m_{muối}=m_{kl}+mNO_3^-$ => khối lượng muối nặng hơn kim loại=khối lượng NO3- ta có : $mNO_3^-=0,44.62=27,8(g)$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giúp mình giải bài nay với
|
|
|
|
dẫn V lít (đktc) hh X gồm axetilen va hidro đi qua ống sứ đựng dd bột niken nung nóng, thu đc khí Y. Dẫn Y vào lượng dư đ AgNO3 trong NH3 thu đc 12 gam kết tủa. khí còn lại phản ứng vừa đủ với dd chứa 16 gam brom và còn lại khí Z. đốt cháy hòn toàn khí Z thu được 2,24 lít khí CO2 (đktc) và 4,5 gam nước. tính thể tích hh khí X ban đầu.
|
|
|
|
giải đáp
|
can gap hoa 11
|
|
|
|
$\begin{pmatrix}Fe^{0}\\ Cu^{0} \end{pmatrix}+HNO3\rightarrow \begin{pmatrix}Fe^{+3}(NO3)3\\CU^{+2}(NO3)2 \end{pmatrix}+\begin{pmatrix}NO\\ NO2\end{pmatrix}$ $56x+64x=12\Rightarrow x=0,1$ (vì tỉ lệ Fe:Cu=1:!) $\sum_{}^{}e(nhường)=0,1.3+0,1.2=0,5 $
gọi số mol của NO và NO2 là a,b ta có $\sum_{}^{}e(nhận)=3a+b$ theo đl bảo toàn e ta có $3a+b=0,5$ ==> hệ \begin{cases}3a+b=0,5 \\ \frac{30a+46b}{a+b}=19.2 \end{cases} $\Rightarrow a=b=0,125$ => $V2=2.0125.22,4=5,6(l)$ ta có $nHNO_3=nNO3^-+nNO+NO_2=0,5+0,125.2=0,75$ => V1=16,8(l)
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa hoc
|
|
|
|
PT pu $8Al+30HNO3_{loãng}\rightarrow8Al(NO_3)_3+3N_2O +15H2O$ x $4Zn+10HNO_3\rightarrow 4Zn(NO3)_2+NH_4NO_3+3H2O$ y ta có\begin{cases}27x+65y=3,68 \\ \frac{15}{4}x+\frac{5}{2}y=0,25 \end{cases} $\Leftrightarrow x=y=0,04$ đến đây tự tính b nhé
|
|
|
|
giải đáp
|
minh hoi bai voi
|
|
|
|
gọi số mol HNO3 là x ta có sơ đồ phản ứng: $N2-(+H2)->>2NH3--(+O2,xt,t)--->>NO--(+02)--->>NO2--(+H2O,O2)--->>HNO3$ =>> $\frac{x}{2}$<---------x(NH3)<--------x(NO)<-----x(NO2)<----x(HNO3) ta có $n(HNO3)=\tfrac{mdd.C%}{100.63}=\frac{1000.63}{100.63}=10 (mol)$ => $n(N2)=5(mol)$ H=40% => $n(N2)=\frac{5.100}{40}=12,5(mol)$ => V(N2) cần dùng=12,5.22,4=280(l)
|
|