|
|
đặt câu hỏi
|
bài này phải là cao thủ hóa mới làm đc nhé
|
|
|
|
Cho khí CO ống sứ đi qua ống sứ đựng 0,09 mol hh A gồm Fe2O3 và FeO nung nóng sau 1 thời gian thu đc 10,32 gam chất rắn B. Dẫn khí ra khỏi ống sứ vào dd Ba(Oh)2 dư thu đc 17,73 gam kết tủa. Cho B tác dụng hết với dd HNO3 dư thu đc V lít NO (đktc, sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của V là ?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giúp với nha mọi người.
|
|
|
|
Cho dd $NH_3$ đến dư vào dd hỗn hợp chứa $AlCl_3$ và $ZnCl_2$ thu đc kết tủa $A$. Nung $A$ đc chất rắn $B$, Cho luồng khí $H_2$ đi qua ống sứ chứa $B$ nung nóng thì thu đc chất rắn $X. X$ là ? ( Nhớ viết PT qua từng giai đoạn ra giùm mình nheng, cảm ơn nhìu )
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp với mọi người ơi
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
hh 2 kim loại
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
hỏi về định luật bảo toàn e
|
|
|
|
Dễ hiểu thôi bạn ak. Muốn tìm hiểu chi tiết thì bạn nên hỏi các thầy cô giáo để được hướng dẫn cụ thể. Ở đây mình nói một vài ý chính: Ưu điểm: • Cho kết quả rất nhanh, tính toán rất nhẹ nhàng (phù hợp thi trắc nghiệm). Là chất nhường e và thu e của các quá trình hóa học. • Cho phép giải nhanh chóng nhiều bài toán trong đó có nhiều chất OXH và chất khử (đặc biệt là những bài toán có rất nhiều ptpư, việc viết các ptpư và cân bằng rất mất thời gian, thậm chí nhiều bài toán không thể viết được ptpư do chưa biết phản ứng có hoàn toàn hay không).... Trước đây việc viết pt ra tốn rất nhiều time của hs vd : 8Al+30HNO3→8Al(NO3)3+15H2O+3N2O
Nhưng áp dụng pp bảo toàn e thi chỉ cần viết vd : Cu - 2e ----> Cu2+ 0,9 1,8 N+5 + 2e -----> N+2 1,8 0,6 (việc đặt hệ số tổng E cho = tổng E nhận sẽ rút ngắn thời gian vì ko phải viết PT rồi cân bằng). Có j ko hỉu bạn cứ hỏi mình sẽ giải đáp. ^^
|
|
|
|
giải đáp
|
can gap hoa 11
|
|
|
|
Khi cho HCl vào hh Al và Cu thì chỉ có Al tác dụng sinh ra khí $H_{2}$ => n $H_{2}$ = 0,15 mol Mặt khác khi cho hh trên vào HNO3 đặc, nguội thì chỉ có Cu tác dụng, còn Al bị thụ động hóa nên ko td. n$NO_{2}$ = 0,3 mol a,Pt :2Al +6HCL ----->2AlCl3 + 3H2 0,1 0,15 Pt2 :3Cu +8HNO3 ---->3Cu(NO3)2 +2NO2 +4H2O 0,45 0,3 => mhh = m Al + m Cu = 0,1.27 + 0,45.64 = 31,5 g b, Không có khí thoát ra nên ko có sản phẩm tạo thành nên : Cu ----->Cu(NO3)2 0,45 0,45 Al ------>Al(NO3)3 0,1 0,1 => m muối = m Cu(NO3)2 + Al(NO3)3 = 0,45.188 + 0,1.213 = 105,9 g
|
|
|
|
giải đáp
|
nito11
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập khó HNO3 + KL
|
|
|
|
1, Ta có Cu - 2e ----> $Cu^{2+}$ 0,9 1,8 $N^{+5}$ + 2e -----> $N^{+2}$ 1,8 0,6 2NO + O2 ------> 2NO2 0,6 0,3 0,6 4NO2 + 2H2O + O2 -----> 4HNO3 0,6 0,15 => $V_{O2}$ = (0,3+0,15) X 22,4 = 10,08 (L) Bài 2 Gọi số mol của Al là x, Cu là y nNO = 0,4 Al - 3e ----> $Al^{3+}$ x 3x x Cu - 2e ----> $Cu^{2+}$ y 2y y $N^{+5}$ -3e -------> $N^{+2}$ 1,2 0,4 Giai hệ: 3x+2y=1,2 và 27x+64y=24,6 Ta đc: x = nAl = 0,2 , y = nCu = 0,3 Khi cho NaOH vào dd ta đc $Cu^{2+}$ + 2$OH^{-}$----> $CuOH_{2}$ 0,3 0,6 $Al^{3+}$ + 3$OH^{-}$----->Al(OH)3 0,2 0,6 n$H^{+}$ = 2 mol $H^{+}$ + $OH^{-}----> H2O
2 2 Al(OH)3 + $OH^{-}$---->$AlO2^{-}$ 1,4 1,4 => n$OH^{-}$ = 0,6+0,6+1,4 = 2,6 mol => V = 2,6 : 2 = 1,3 (L)
|
|
|
|
giải đáp
|
Nhôm tác dụng với NaOH , Giúp em với
|
|
|
|
Ta có: n Al3+ = 0,1 mol., nOH- = 0,45 mol. Al3+ + 3OH (-) --------> Al(OH)3 0,1 0,3 0,1 Al(OH)3 + OH(-) ---------> AlO2(-) + 2H2O 0,1 0,1 0,1 Vậy dd X gồm 0,05 mol NaOH dư và AlO2 (-) là O,1 mol OH(-) + CO2 ---------> HCO3 (-) 0,05 0,05 (vì OH tác dụng trước mà để CO2 tác dụng với Al3+ thì CO2 phải dư trong pứ này nên tạo muối axit) 2AlO2 (-) + CO2 + 3H2O --> 2Al(OH)3 + CO3(2-) 0,1 0,05 Vậy V CO2 = ( 0,05 +0,05) x 22,4 = 2,24 (l)
|
|
|
|
giải đáp
|
Giai giup minh voi!!
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Nhờ mọi nguoi giải giúp mình.
|
|
|
|
Chia hh X gồm Cu và Fe thành ba phần = nhau. Phần 1 td vs H2SO4 loãng dư -> 4,48l khí. Phần 2 cho vào 200ml dd FeCL3, 1 M sau pư xảy ra hoàn toàn thấy còn lai 12g chất rắn ko tan. Cho phần 3 td hết vs Cl2 thu đc m gam chất rắn. Giá tri của m là : A .40,4g B. 38,9g C. 46g D. 28,4g
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Mời anh em võ bút vào mần thử.
|
|
|
|
Cho 0.5 mol Fe pư hết vs dd co a mol AgNo3 sau khi kết thúc pư thu đc dd X. Biết X td vừa đủ vs dd chứa 0,15 mol Brom. Tính Giá Trị của a là : $A: 1,3 B: 1,2 C: 1,5 D: 1,05$
|
|
|
|
giải đáp
|
nito 11
|
|
|
|
Đáp án nè bạn : 21->D, 22->A, 23->C, 24>A, 25->C, 26->B, 27->C, 28->B, 29->B, 30->B. (Chắc 99% đó bạn). chúc bạn học tốt. ^^
|
|