|
|
|
$Fe+2HCl\rightarrow FeCl_{2}+H_{2}$ $2Al+6HCl\rightarrow 2AlCl_{3}+3H_{2}$ $m_{Cu}=3,2(g)\Rightarrow $%Cu=12,6% $m_{Fe+Al}=22,2(g)$ Gọi số mol Fe là $x (mol)$ , số mol Al là $y (mol)$ $\Rightarrow \begin{cases}56x+27y=22,2 \\ x+\frac{3}{2}y=0,6 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,3(mol) \\ y=0,2(mol) \end{cases}$ $\Rightarrow m_{Fe}=16,8(g)\Rightarrow $%Fe=66,1% , %Al=21,3%
|