|
|
đặt câu hỏi
|
Giúp mình với
|
|
|
|
hòa tan hoàn toàn 18,4 gam hỗn hợp MgCO3 và CaCO3 trong dung dịch HCl toàn bộ lượng khí CO2 sinh ra được hấp thụ vào dung dịch A Hỏi có thu được kết tủa không Tại sao
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giai giup em bai nay voi a
|
|
|
|
1) Oxi hóa hoàn toàn $16,8$ gam hỗn hợp gồm hai kim loại $X, Y$ thu được $50,8 gam$ hỗn hợp $Z$ gồm hai oxit. Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp $Z$ bằng một lượng vừa đủ dung dịch $H_2SO_4 24,5\% (d = 1,25 g/ml).$. Tính thể tích dung dịch $H_2SO_4$ đã dùng.
2) Hòa tan hoàn toàn $58$ gam một oxit kim loại bằng một lượng vừa đủ dung dịch $H_2SO_4$ đặc, nóng thu được $2,8$ lít khí mùi hắc (đktc) và $150$ gam muối. Xác định công thức của oxit kim loại.
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập oxit sắt
|
|
|
|
nFe=8,4/56=0,15(mol) Goi CTHH cua oxit sat la FexOy FexOy + 2yHCl ----> xFeCl2y/x + yH2O (1) FexOy + yCO ---> xFe + yCO2 (2) Theo PT(1) nFexOy = 1/2y*nHCl =0,45/2y=0,225/y(mol) Theo Pt (2) nFexOy=1/x*nFe=1/x*0,15=0,15/x (mol) ==> nFexOy=0,225/y=0,15/x==>x/y=2/3 Vay CTHH cua oxit sat la Fe2O3
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 10
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
lam on giup nhanh voi
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
lam nhanh giup toi voi
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Giúp mình bài này với
|
|
|
|
hấp thụ $V$ lít khí $CO_2$ đktc vào 100ml dung dịch $A: NaOH. 0,06M,$ $Ca(oh)_2.0,12M,Ba(OH)_2 0,2M$ thì thu được $3,955$ gam kết tủa trong đó số mol $BaCo_3$ bằng $1,5$ lần số mol $CaCo_3$.Tính $V$
|
|