|
|
giải đáp
|
hidrocacbon
|
|
|
|
Goi hiđrocacbon
phan voi Br2 la A, hiđrocacbon khong phan ung la B
Co n 2 hiđrocacbon
= 0,075 mol. n Br2 phan ung =
0,025mol. co n B=0,05mol. ó n A= 0,075-0,05=0,025 mol. ó A la anken hoac
xicloankan ( vi ti le phan ung la 1:1). (vi de bai khong cho mach ho hay mach
nhanh).
Dot chay
0,075 mol X cho ra 0,125 mol CO2.
Th1: B
la ankan. (CmH2m+2) A la anken hoac xicloankan( CnH2n)
Co m.0,05
+ 0,025.n = 0,125 ó 2m + n = 5 ó m=1 va n=3
ó 2 hiđrocacbon la CH4 va C3H6.
Th2: B
la xicloankan( CmH2m) A la anken hoac xicloankan(CnH2n).
2m+n=5
( khong co hiđrocacbon nao thoa man) ó loai.
Vay 2 hiđrocacbon
la CH4 va C3H6.
|
|
|
|
giải đáp
|
bài hóa lớp 8 giúp mình vs
|
|
|
|
Fe + H2SO4 = FeSO4 + H2
0,3 0,3 mol
Fe2O3 + 3H2SO4
= Fe2(SO4)3 + 3H2O
ta co nH2 = 0,3mol ó nFe =0,3 mol ó mFe=16,8g.
ó %Fe = 16,8/48,8*100%=
34,4% ó % Fe2O3=65,6%
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh`
|
|
|
|
Ta co n
hỗn hợp 2 hiđrocacbon = 0,2 mol. nBr phan ung bang= 0,35 mol. do khong co khi
nao thoat ra nen hỗn hợp chi co the la 2 anken hoac 1 anken va 1 ankin. Neu hỗn
hợp khi la 2 anken thi n hỗn hợp khi phai bang nBr2 phan ung (vo li) do do hỗn hợp
khi la 1 ankin va 1 anken.
CnH2n + Br2 =
CnH2nBr2
a a mol
CmH2m-2 + 2Br2 = CmH2m-2Br4
( do Br2 du nen phan ung theo ti le 1:2)
b 2b mol
ta co
he pt: a+b=0,2 va a+2b=0,35 ó a=0,05, b=0,15
mol.
co khối
lượng binh tang len la khối lượng cua 2 hiđrocacbon.
ó 0,05(14n) + 0,15(14m-2) = 6,7 ó n+3m=10, ó n=4, m=2
ó 2 hiđrocacbon la C4H8
va C2H2.
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 21/02/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 20/02/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
gium vs
|
|
|
|
cho Fe(du) vao dung dich FeCl3. 2FeCl3 + Fe = 3FeCl2. co can dung dich dc FeCl2
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 19/02/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài 1
|
|
|
|
Ta dien
phan dung dịch muoi an co mang ngan:
2NaCl +
2H2O =(dp co mang ngan) 2NaOH + CL2(anot) + H2(catot)
Cho cac
KL tac dung voi khi Cl2 thoat ra o anot.
Cu + Cl2
= CuCl2
2Fe + 3Cl2
= 2FeCl3
2Al + 3Cl2
= 2AlCl3
Sau do
cho cac muoi lan luot tac dung voi dung dich sau khi da duoc dien phan la dung
dịch NaOH.
CuCl2
+ 2NaOH = Cu(OH)2 + 2NaCl (ket tua xanh lam)
FeCl3
+ 3NaOH = Fe(OH)3 +3NaCl (ket tua nau do)
AlCl3
+ 3NaOH = Al(OH)3 + 3NaCl, Al(OH)3 + NaOH = NaAlO2
+H2O( neu dung vua du thi co ket tua keo trang, neu dung du dung dịch
NaOH thi ket tua xuat hien sau do tan dan)
|
|
|
|
giải đáp
|
làm hộ mình 2 bài hóa hữu cơ hichic
|
|
|
|
Bai 1:
co n H2O = 14,4/18 = 0,8 mol, n CO2 = 22/44=0,5mol.
Do n H2O
> n CO2 ó 2 hiđrocacbon la 2
ankan. Co n ankan = n H2O – n CO2 = 0,8 – 0,5 = 0,3 mol.
Goi 2
CTPT cua 2 ankan la CaH2a+2.
Co a =
nCO2 / n ankan = 0,5/0,3=1,6666. Do 2 ankan ke tiep nen 2 ankan la:
CH4 (x mol) va C2H6 (y mol).
Ta co x+y=0,3
va x+2y=0,5 ó x=0,1, y= 0,2mol. ó %VCH4 = 0,1/0,3*100%=33,3%, %VC2H6=66,7%.
Bai 2:
CO2 + 2NaOH = Na2CO3 + H2O, CO2 + NaOH = NaHCO3
0,27mol 0,3mol
ó nCO2 = 0,57mol. Co propan
(x mol), butan (y mol)
Co x+y
= 0,15 va 3x+4y=0,57 ó x=0,03, y=0,12mol.
ó %Vpropan=20%, %Vbutan= 80%
|
|
|
|
giải đáp
|
Minh dang can gap giup voi nhe
|
|
|
|
a) 2KNO3 = 2KNO2
+ O2
0,15 0,075mol
Do H=85%
nen n KNO3 can dung = 0,15*100/85 = 3/17mol
ómKNO3=17,82g.
b) 2KNO3 = 2KNO2
+ O2
0,1 0,05mol
Do H=80%
nen nO2 thuc te = 0,05*80/100=0,04mol.
ó n O2 =1,28g
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa lớp 10. Bài tập xác định nguyên tố
|
|
|
|
Có 2M + X2 =
2MX
2,06/(M+X) 4,12/(M+X) mol
2Al + 3X2 = 2AlX3
5,34/(27+3X) 3,56/(27+3X) mol
2M +
S = M2S
1,56/(M+16)
1,56/(2M+32) mol
Co 4,12/(M+X) = 1,56/(M+16) va 2,06/(M+X)= 5,34/(27+3X)
ó 2,56M – 1,56X= -65,92 va 5,34M – 0,84X
=55,62
ó M=23, X=80 ó M la Na, X la Br
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11.mọi người giúp nhanh.mai có tiết rồi.hix.
|
|
|
|
Bài 1:
gọi ankan là CnH2n+2: a mol, ankin là CmH2m-2:
b mol
Có n
oxi = 36,8/16 = 2,3mol.
Có n H2O
= 0,7mol. ó n oxi trong CO2 =
2,3-0,7=1,6mol.
ón CO2 = 0,8mol. ó n hỗn hợp khí ban đầu là:0,3mol.
Ta có
a+b=0,3
na + mb
= 0,8 (1)
a(n+1) + b(m-1) = 0,7
ó a+b=0,3 và b-a=0,1 ó a=0,1, b=0,2mol.
Thế vào
pt 1 được: n+2m=8. Ta chỉ xét n chắn do 2m chẵn.
Xét bảng
n
|
2
|
4
|
m
|
3
|
2
|
Chất cần tìm
|
C2H6 và C3H4
|
C4H10 và C2H2
|
Bài 2: do đây là các hiđrocacbon mạch hở nên
chất không tác dụng với Br2 là ankan (CnH2n+2) có số mol
là 0,02mol. Chất bị hấp thụ có số mol = 0,07-0,02=0,05mol.
Có nBr2
phản ứng là: 8/160=0,05mol. Do Br2 dư mà số mol hiđrocacbon = số mol Br2 phản ứng
(tỉ lệ 1:1) suy ra đây là anken(CmH2m)
Có CO2
+ Ca(OH)2 = CaCO3 + H2O
0,15 0,15mol
2CO2
+ Ca(OH)2 = Ca(HCO3)2
0,04 0,02mol
Ca(HCO3)2
=> CaCO3 + CO2 + H2O
0,02 0,02mol
ó nCO2 = 0,19mol.
Có 0,02n
+ 0,05m = 0,19 ó 2n+5m=19ó n=2 và m=3
C2H6
và C3H6. CH3 – CH3 và CH2
= CH – CH3
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 18/02/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa lớp 10. Bài tập Lưu Huỳnh.
|
|
|
|
Bài 1:
Hóa chất
|
S ( lưu huỳnh)
|
Zn
|
BaCO3
|
Dung dịch HCl
|
K có phản ứng
|
Chất rắn tan dần
|
Chất rắn tan dần.
|
Cho hỗn
hợp chất rắn vào dung dịch HCl, sau phản ứng hoàn toàn, lọc lấy chất rắn không
tan là bột S.Bài 2:Có n hỗn
hợp khí = 1,25*10,752 / 0,082*(273+136) = 0,4mol.Hỗn hợp
A gồm H2S a mol và H2 b mol.Có 34a
+ 2b = 13*2*0,4 và a+b=0,4ó a=0,3, b=0,1mol.Fe + S
= FeS 0,3 0,3molFeS + 2HCl
= FeCl2 + H2S0,3 0,3molFe + 2HCl
= FeCl2 + H20,1 0,1moló nFe bn đầu là: 0,3+0,1 = 0,4mol. ó mFe=22,4g
ó nS = 0,3mol. ó mS=9,6g
|
|