|
|
giải đáp
|
Giúp mình với
|
|
|
|
dẫn xuất X là dẫn xuất monobrom của 1 ankan nên có CTpt dạng $C_{n}H_{2n+1}Br$ $d_{(X/H_{2}}=75,5 \Rightarrow M_{X}=151 $ X có khối lượng mol là 151, suy ra khối lượng mol của gốc $C_{n}H_{2n+1}$ là 151-80=71 suy ra $12n+2n+1=71 \Rightarrow n=5$ ankan có CTPT là $C_{5}H_{10}$ mặt khác brom hóa ankan chỉ thu dc 1 dẫn xuất nên ankan phải có công thức cấu tạo mang tính đối xứng cao nhất ankan chỉ có thể là $CH_{3}-C(CH_{3})2-CH_{3}$ tức neo-pentan
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 29/12/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
ĐH Y Dược HN 2000
|
|
|
|
2 khí sẽ là nitơ và NO hoặc N2O và NO(cấp độ đề đại học nên k có mấy cái lằng nhằng tự tính dc nhé) hh khí có số mol 0.07,suy ra M hh là 37 M NO chỉ có 30, N2 là 28 mà M=37, suy ra hh khí là NO và N2O sơ đồ đường chéo suy ra số mol mỗi khí là 0.035 số e nhận: $0.035\times 3+0.035\times 8=0.385$ lượng e này do kim loại nhả ra khi tạo muối,tức là số mol $(NO_{3})^{-}$ cũng là 0.385 (mất bao nhiu mol e thì phải bù lại bấy nhiêu mol $(NO_{3})^{-}$) bảo toàn nitơ là $0.385+0.035+0.035\times 2=0.49$ là số mol HNO3 pư
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
giải thích dùm mình lun nha cái hiểm ở chỗ kim loại kiềm tác dụng dc cả với nước trong dd, cái chất rắn thì chắc chắn là phải cô cạn r, nhưng trog đó có cả muối clorua và bazơ(bazơ ra sau khi kim loại td hết HCl nên sẽ k có phân tử bazơ nào td axit)
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
giải thích dùm mình lun nha đề chưa chắc sai, cái hiểm ở chỗ kim loại kiềm tác dụng dc cả với nước trong dd, cái chất rắn thì chắc chắn là phải cô cạn r, nhưng trog đó có cả muối clorua và bazơ(bazơ ra sau khi kim loại td hết HCl nên sẽ k có phân tử bazơ nào td axit)
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
giải thích dùm mình lun nha thì wa học lỏm cho lên thôi, tớ trc cũng ngu lắm, h đỡ nhiều r :v ở 2 room lun, có j` hỏi mem bên toán nào mà hóa dc thì dụ dỗ wa đây :v
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
giải thích dùm mình lun nha
|
|
|
|
pt phân li của nước : $2H_{2}O \rightarrow H_{2}+2OH^{-}$$nOH^{-}=2nH_{2}=0.2$ molm rắn=m kiềm= m kim loại+ m$OH^{-}$=6,2+17.0,2=9,6 g
coi hh kim loại là 1 chất M nào đópt phản ứng : $2M +2H_{2}O \rightarrow 2MOH+H_{2}$gọi x là khối lượng kiềm thu được2.24l hidro=0.1 mol hidro=0.2 g hidrothay vào pt ta có số mol $H_{2}O$ là 0.2mol hay $mH_{2}O=18\times 0.2=3.6g$theo đl bảo toàn khối lượng6.2+3.6=x+0.2suy ra x=9.6 g
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích dùm mình lun nha
|
|
|
|
coi hh kim loại là 1 chất M nào đó pt phản ứng : $2M +2H_{2}O \rightarrow 2MOH+H_{2}$ gọi x là khối lượng kiềm thu được 2.24l hidro=0.1 mol hidro=0.2 g hidro thay vào pt ta có số mol $H_{2}O$ là 0.2mol hay $mH_{2}O=18\times 0.2=3.6g$ theo đl bảo toàn khối lượng 6.2+3.6=x+0.2 suy ra x=9.6 g
|
|