|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
bt về ion
|
|
|
|
dd X chứa 0,1 mol $Na^{+}$ , 0,2 mol $Ba^{2+}$ ,x mol $HCO_{3}^{-}$ và y mol $Cl^{-}$ .Cô cạn dd X rồi đem chất rắn đi nung đến khối lượng k đổi thu được 43,6 g răn. giá trị x và y là
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
một tí kiến thức hóa
|
|
|
|
m.n cho mình hỏi, $CH\equiv C-COOH +Ag/NO_{3} \rightarrow ?$ chất j ` nhỉ
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài toán
|
|
|
|
số mol Mg và Al lần lượt là 0,2 và 0,3 $Mg-2e \rightarrow Mg^{2+}$ $Al-3e \rightarrow Al^{3+}$ từ đó suy ra số mol e là $0,2.2+0,3.3=1,3 mol$ $O_{2}+4e \rightarrow 4O^{2-}$ $Cl_{2}+2e \rightarrow 2Cl^{-}$ gọi số mol oxi và clo lần lượt là x và y ta có 4x+2y=1,3 thứ 2,dựa vào bảo toàn khối lượng, khối lượng muối trừ tổng khối lượng 2 kim loại sẽ ra khối lượng 2 khí $37,05-(4,8+8,1)=24,15 g$ tức là 2.16x+2.35.5y=24,15 (nhân 2 là vì mội oxi hay mỗi ptử clo sẽ cho ra 2 ion) hệ pt 2 ẩn, giải tiếp nhé
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Hóa hữu cơ cực hay và khó
|
|
|
|
hh X gồm $H_{2}$ và 2 olefin đồng đẳng kế tiếp nhau.Cho 8,96 lít hh X qua xúc tác Ni nung nóng thu dc hh Y.Dẫn Y qua dd $Br_{2}$ dư thấy khối lượnginình tăng 1,82 gam và thoát ra 5,6 lít hỗn hợp khí Z,tỉ khối của Z so với $H_{2}$ là 7,72. Biết tốc độ phản ứng của 2 olefin là như nhau,công thức và phần trăm thể tích của anken có ít nguyên tử cacbon hơn trong X là A.$C_{2}H_{4}$;20% B.$C_{2}H_{4}$;17,5% C.$C_{3}H_{6}$;17,5% D.$C_{3}H_{6}$;20%
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc
|
|
|
|
bình là bình kín,nhiệt độ trước và sau phản ứng là như nhau, cùng áp suất, theo công thức tính số mol khí lý tưởng(search google tính số mol khí lý tưởng là có) thì tổng số mol trc và sau pư k đổi về các hệ số trong pt: nước thì dựa vào C3Hy mà có oxi thì cân bằng số nguyên tử O của 2 vế thế thôi
|
|
|
|
giải đáp
|
Help
|
|
|
|
bài toán này có một mẹo nhỏ, từ pt mà suy ra nhé $M-CHO+\frac{1}{2}O_{2} \rightarrow M-COOH$ dễ thấy khối lượng axit chính là khối lượng oxi pư cộng khối lượng anđêhit suy ra khối lượng oxi pu là 0,8 gam,tức 0,025 mol oxi( nếu chưa quen chuyển đổi nguyên tử thì để phân tử r phương trình đi) suy ra số mol anđêhit là 0,05 mol $M-CHO$ có khối lượng mol là 2,2/0,05=44 suy ra khối lượng mol của gốc M là 15,M là $CH_{3}$ anđêhit là $CH_{3}CHO$ nếu giải theo pp trắc nghiệm thì : axit là do anđêhit cộng thêm 1 nguyên tử oxi, nên số mol oxi nguyên tử cũng là số mol anđêhit,số mol oxi nguyên tử thì lấy m axit trừ m anđêhit rồi chia 16
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình với
|
|
|
|
số mol kết tủa = số mol $CO_{2}$=0,15 mol,nó cũng chính là số mol C trong X nếu k có nước, theo chênh leh65 khối lượng thì m dung dịch sẽ giảm 22,95 g nhưng thực tế chỉ giảm 19,35 g, tức là khối lượng nước là 22,95-19,35=3,6g suy ra số mol $H_{2}O$ là 3,6/18=0,2 mol suya ra số mol H trong X là 0,2.2=0,4 mol tỉ lệ H/C của X là 0,4/0,15=8/3 X là $C_{3}H_{8}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình với
|
|
|
|
dẫn xuất X là dẫn xuất monobrom của 1 ankan nên có CTpt dạng $C_{n}H_{2n+1}Br$ $d_{(X/H_{2}}=75,5 \Rightarrow M_{X}=151 $ X có khối lượng mol là 151, suy ra khối lượng mol của gốc $C_{n}H_{2n+1}$ là 151-80=71 suy ra $12n+2n+1=71 \Rightarrow n=5$ ankan có CTPT là $C_{5}H_{10}$ mặt khác brom hóa ankan chỉ thu dc 1 dẫn xuất nên ankan phải có công thức cấu tạo mang tính đối xứng cao nhất ankan chỉ có thể là $CH_{3}-C(CH_{3})2-CH_{3}$ tức neo-pentan
|
|
|
|
giải đáp
|
ĐH Y Dược HN 2000
|
|
|
|
2 khí sẽ là nitơ và NO hoặc N2O và NO(cấp độ đề đại học nên k có mấy cái lằng nhằng tự tính dc nhé) hh khí có số mol 0.07,suy ra M hh là 37 M NO chỉ có 30, N2 là 28 mà M=37, suy ra hh khí là NO và N2O sơ đồ đường chéo suy ra số mol mỗi khí là 0.035 số e nhận: $0.035\times 3+0.035\times 8=0.385$ lượng e này do kim loại nhả ra khi tạo muối,tức là số mol $(NO_{3})^{-}$ cũng là 0.385 (mất bao nhiu mol e thì phải bù lại bấy nhiêu mol $(NO_{3})^{-}$) bảo toàn nitơ là $0.385+0.035+0.035\times 2=0.49$ là số mol HNO3 pư
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích dùm mình lun nha
|
|
|
|
coi hh kim loại là 1 chất M nào đó pt phản ứng : $2M +2H_{2}O \rightarrow 2MOH+H_{2}$ gọi x là khối lượng kiềm thu được 2.24l hidro=0.1 mol hidro=0.2 g hidro thay vào pt ta có số mol $H_{2}O$ là 0.2mol hay $mH_{2}O=18\times 0.2=3.6g$ theo đl bảo toàn khối lượng 6.2+3.6=x+0.2 suy ra x=9.6 g
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa hữu cơ 11 - giải chi tiết hộ
|
|
|
|
thường thì trong chương trình phổ thông,các hợp chất hữu cơ thường sẽ có 1O hoặc 2O, ta sẽ xét 4 trường hợp 1O,điển hình là ancol hoặc anđêhit (đơn chức)(xeton là đồng phân,ở đây chỉ hỏi ct phân tử nên k cần để ý cho nhiều) 2O,điển hình là axit hoặc ancol(và đồng phân là este, k xét nhiều chi) TH1:1O , A có ctpt là $C_{n}H_{2n}O$ hoặc $C_{n}H_{2n+2}O$ M của phần -CH là 74-16=58 nếu là $C_{n}H_{2n}O$, thì 12n+2n=14n=58, ra n không nguyên,loại $C_{n}H_{2n+2}O$,thì 12n+2n+2=14n+2=58 suy ra n=4 nhận A có thể là $C_{4}H_{10}O$ ở đây có 1 lưu ý là ancol k no,1 pi và anđêhit có chung CTPT nên xét $C_{n}H_{2n}O$ là cho cả ancol k no và anđêhit r nhé TH2:2O, A có CTPT là $C_{n}H_{2n+2}O_{2}$; $C_{n}H_{2n}O_{2}$ hoặc $C_{n}H_{2n-2}O_{2}$ rút kinh nghiệm ở trên: 74-32=42 thì 14n=42,14n-2=42 hoặc 14n+2=42 14n=42 suy ra n=3, vậy CTPT là $C_{3}H_{6}O_{2}$ k biết đã xét hết chưa nữa -_-
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc ko hiểu
|
|
|
|
CO2=H2O,mà H2O có 2 nước, nên số H trog X gấp đôi số C, O2=CO2, vậy dư 1 O của H2O,theo bảo toàn số O thì số mol O trog X cũng phải bằng số mol H2O(vì H2O có 1 O) khó nữa thì có các dữ kiện r, viết pt phản ứng ra
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc và giải chi tiết với
|
|
|
|
mình chỉ giải đáp và phân tích cho cậu thôi, tự giải cho nhớ nhé khí ra khỏi bình chỉ có thể là $N_{2}$ vì 2 khí còn lại bị dd $Ba(OH)_{2}$ hấp thụ cái m là thế này :gặp kiềm dư, CO2 sẽ vào và lôi BaO ra khỏi dd dưới dạng $BaCO_{3}$ ($BaCO_{3}$ là $CO_{2}$ và $BaO$ gộp lại) 0.2 mol kết tủa đồng nghĩa vs việc 0.2 mol BaO bị rút ra khỏi dd,tức là dáng nhẽ phải mất tới 30.6 g, nhưng ở đây tại sao mất có 24.3 g? lúc nãy tớ nói những chất nào bị hấp thụ trog $Ba(OH)_{2}$ ý nhỉ ;) từ đây suy ra số mol CO2 và H2O, bảo toàn oxi sẽ suy ra dc số mol oxi, nhân 5 ra số mol không khí (tại sao, vì nito trog hỗn hợp khí sau phản ứng có cả nitơ do X sinh ra và nito của không khí) nhớ là dX/O2<2 nữa nhé thấy k ổn thì giải r up lên ,tớ nx r giải đáp,ổn r thì thôi
|
|