|
|
giải đáp
|
có ai có cách nào giải dễ hiểu ko
|
|
|
|
trong cùng đk nhiệt độ và áp suất, tỉ lệ số mol cũng chính là tỉ lệ thể tích, nên ta tạm xem là đốt 1 mol X cần 6 mol oxi, cho ra 4 mol cacbonic và 5 mol nước vậysoố mol CO2 và H2O lầnl ượt gấp 4 và 5 lần số mol X vậy X có CTPT $C_{4}H_{10}O_{n}$ giờ là bảo toàn O nhé trong oxi sẽ có 12 mol nguyên tử oxi trong cacbonic sẽ có 8 mol nguyên tử oxi trong nước sẽ có 5 mol nguyên tử oxi oxi chỉ cung cấp dc 12 nguyên tử, trong khi cacbonic và nước chứa tổng cộng tới 13 dĩ nhiên 1 O s4 là của X trình bày: theo đl bảo toàn nguyên tố O (hay nguyên tử chả nhớ) n+2.6=2.4+5 suy ra n=1 túm lại, X có 4C,10H và 1 O hay CTPT của X là $C_{4}H_{10}O$ câu A (lười latex,thông cảm :P)
|
|
|
|
giải đáp
|
KHÓ:
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định CTPT
|
|
|
|
Gọi x là số mol $CO_{2}$ sinh ra khi đốt 0.03 mol chất hữu cơ "có hiện tượng hòa tan kết tủa"tức là số mol $CO_{2} > \frac{nOH^{-}}{2}=\frac{0.4\times 0.15\times2}{2}=0.06$ "BaOH_{2} dư" tức là số mol $CO_{2}< \frac{nOH^{-}}{2}=\frac{0.8\times 0.15\times2}{2}=0.12$ hay $0.06mà cái này là đốt 0.03 mol mới sinh ra x mol $CO_{2}$ suy ra số C trong hợp chất lớn hơn 2,nhỏ hơn 4,loại A và D gọi CT là $C_{3}H_{2y}O$ (thì B với C có 1 O chứ mấy,với lại 2y cho đẹp,lười gõ phân số y/2 :P) pt đốt $C_{3}H_{y}O+\frac{5+y}{2}O_{2}\rightarrow 3CO_{2}+yH_{2}O$ hệ này toàn chất khí, nên tỉ lệ về áp suất cũng chính là tỉ lệ về thể tích,và cũng là tỉ lệ về số mol tức là$\frac{1+\frac{5+y}{2}}{3+y}=\frac{1}{1.2}$ $\Rightarrow y=3$ mà cái này là 2y nhá, nhầm là chết :D $\Rightarrow 2y=6$ quất câu C
|
|
|
|
giải đáp
|
tin 11
|
|
|
|
không dùng công thức đơn giản nhất vẫn còn rất nhiều cách mà, tùy dạng bài toán mà dùng, bạn k nói rõ dạng toán kiểu j` thì khó nói dc dạng lắm
|
|
|
|
giải đáp
|
Một câu hỏi thú vị
|
|
|
|
đầu tiên thì C là oxi rồi, k nhầm vào đâu dc A đứng đầu dãy hoạt động, vậy A là Kali rồi (dãy hoạt động khác dãy điện hóa nhá, dãy diện hóa thì là Liti) để ý thấy M của muối không phải số nguyên, trog BTH giờ có Clo là M lẻ (35.5) vậy B là clo 3 nguyên tố K,Cl,O, nhớ ngay về mấy cái clorat và hipo clorua, $KClO_{x}, M=122.5$ $mO=122.5-35.5-39=48$ $nO=48/16=3$ vậy muối là $KClO_{3}$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập nhận biết
|
|
|
|
$\triangle $ Hướng suy nghĩ: nhìn 3 dd, thấy là HCl khác 2 cái kia nhất(axit,trong khi còn lại là 2 muối) vậy khả năng cao nhất là nhận biết HCl trc tiên 2 muối thì giống nhau gốc $Na^{+}$ rồi, phải phân biệt bằng anion $NO_{3}^{-}$ và $Cl^{-}$ thôi để ý tý nữa,cái gốc $NO_{3}^{-}$ nó hay lắm nha, cần $H ^{+}$ vào nữa thôi là dc một dd có tính oxi hóa như $HNO_{3}$ đấy,mà $H^{+}$ thì từ $HCl$ là có, vậy là xong bắt tay vào làm: LẤY Ở MỖI LỌ MỘT ÍT LÀM MẪU THỬ cho 1 ít bột sắt vào 3 mẫu, mẫu nào tạo khí bay lên là $HCl$ cho một ít $HCl$ vào 2 mẫu mới của 2 dd còn lại (tới đây thứ ta có là 2 hỗn hợp $NaNO_{3}$ thêm $H^{+}$ và $NaCl$ thêm $H^{+}$ , cái để phân biệt là ở đây) cho một ít bột đồng vào 2 mẫu thữ đã có pha $HCl$ (đồng hay bạc cũng dc,mà bạc thì đem bán, dại gì thí nghiệm,thôi xài đồng cho nó kinh tế :)) ) mẫu nào tạo khí không màu,hóa nâu trong không khí là mẫu chứa hỗn hợp $NaNO_{3}$ và $HCl$ dd ban đầu trc khi pha sẽ là dd $NaNO_{3}$ dd còn lại dĩ nhiên là $NaCl$ xong :D
|
|
|
|
giải đáp
|
can gap hoa
|
|
|
|
có một mẹo của bài toán này : etilen khi đi vào dd Brôm sẽ thực hiện pư cộng và BỊ GIỮ LẠI TRONG DD tức là khối lượng bình tăng chính là khối lượng $C_{2}H_{4} (M=28)$ số mol etilen =$ 2.8 \div 28=0.1 mol$ mặt khác,tổng số mol 2 khí là $3.36\div22.4=0.15 mol $ suy ra số mol $C_{2}H_{6} (M=30) $ là $0.05 mol$ tổng khối lượng 2 khí là $0.1\times28+0.05\times30=4.3 gam $ % khối lượng etilen là $\frac{2.8}{4.3}\times100\approx 65.1$ % % khối lượng etan là $100-65.1=34.9$ %
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình với !!!
|
|
|
|
để ý thấy là 2 este đều có gốc axetat,vậy muối chính là $CH_{3}COONa$ (M=82) suy ra số mol muối cũng chính là tổng số mol 2 ancol(este đơn chức mà) = $13.12 \div 82=0.16$ 2 ancol dc tạo ra là $C2H5OH (M=46) $ và $ C3H7OH (M=60)$ gọi số mol 2 ancol lần lượt là x và y, ta có hệ \begin{cases}x+y=0.16 \\ 46x+60y=8.76 \end{cases} giải ra \begin{cases}x=0.06 \\ y=0.1 \end{cases} từ định luật bảo toàn khối lượng suy ra tổng khối lượng este là $13.12 + 8.76 - 40\times 0.16 =15.48 g$ (40 là M của $NaOH$ ) suy ra % khối lượng của $etyl axetat $ ( M=88) là $\frac{88\times 0.06}{15.48}\times 100\approx $ 34.1%
|
|