|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
help me (cần gấp)
|
|
|
|
Cho 10,38 gam hỗn hợp gồm Fe, Al và Ag chia làm hai phần bằng nhau : $-$Phần 1: Tác dụng với dung dịch $H_{2}SO_{4}$ loãng dư thu được 2,352 lít khí (đktc) $-$Phần 2: Tác dụng với dung dịch $H_{2}SO_{4}$ dặc nóng dư thu được 2,912 lít khí $SO_{2}$ (đktc) Tính khối lượng từng kim loại trong hỗn hợp ban đầu.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
help me (cần gấp)
|
|
|
|
Đốt cháy hoàn toàn 12 (g) hỗn hợp G gồm C và S thu được 11,2
(l) hỗn hợp khí G. Tinh % về khối lượng mỗi chất trong G và tỷ
khối hơi của G đối với hiđro.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
help me (cần gấp)
|
|
|
|
Nung 360 (g) $FeS_{2}$ trong không khí thu được 264 (g) hỗn hợp rắn G. Tính hiệu suất phản ứng và thể tích $SO_{2}$ sinh ra (đktc).
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa lớp 10. Bài toán tìm kim loại.
|
|
|
|
$M + \frac{n}{2}Cl_{2}\rightarrow MCl_{n}$ $\frac{1,2}{n}(mol)$ $0,6 (mol)$ $m_{Cl_{2}}=53,4-10,8=42,6 g$ $n_{Cl_{2}}=\frac{42,6}{71}=0,6 (mol) $ $M_{M}=\frac{10,8}{\frac{1,2}{n}}=9n$ $Với n=1 \Rightarrow M=9( loại)$ $Với n=2 \Rightarrow M=18( loại)$ $Với n=3 \Rightarrow M=27( Al)$
|
|
|
|
giải đáp
|
bài hóa lớp 8 giúp mình vs
|
|
|
|
$Fe + H_{2}SO_{4}\rightarrow FeSO_{4}+H_{2}$ $0,3 mol$ $0,3 mol$ $Fe_{2}O_{3} + 3H_{2}SO_{4}\rightarrow Fe_{2}(SO_{4})_{3}+3H_{2}O$ $n_{H_{2}}=\frac{6,72}{22,4}=0,3 (mol)$ %$m_{Fe}=\frac{0,3.56}{48,8}.100=34,43$% %$m_{Fe_{2}O_{3}}=100-34,43=65,57$%
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
m.n giai dum e bai nhay nha e dang can gap
|
|
|
|
Có hỗn hợp khí oxi va ozon. Sau một thời gian, ozon bị phân hủy hết, ta được một cahast khí duy nhất có thể tích tăng thêm 2%. Hãy xác định thành phần phâng tăm theo thể tích của hỗn hợp khí ban đầu. Biết các thể tích khí được đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất.
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài 2
|
|
|
|
$Cl_{2}+ Ca(OH)_{2} ( vôi sữa)\rightarrow CaOCl_{2}+ H_{2}O$ $2Cl_{2}+ 2Ca(OH)_{2} (dd) \rightarrow CaCl_{2}+Ca(ClO)_{2}+ 2H_{2}O$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giải bài toán hóa 10
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
mn help.............
|
|
|
|
Ca+X2→CaX2 0,8(mol) 0,8(mol) 0,8(mol) nX2=17,9222,4=0,8(mol) MCaX2=88,80,8=111g/mol Ta có: 40+2X=111⇒X=35,5 (Clo) mCa=0,8.40=32 g
|
|
|
|
giải đáp
|
mn help.............
|
|
|
|
$ Ca + X_{2}\rightarrow CaX_{2}$ 0,4(mol) 0,4(mol) 0,4(mol) $n_{X_{2}}=\frac{17,92}{22,4}=0,4 (mol)$ $M_{CaX_{2}}=\frac{88,8}{0,8}=111 g/mol$ Ta có: $40+2X=111\Rightarrow X=35,5 (Clo)$ $m_{Ca}=0,4.40=16 g$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 10 mn help vs
|
|
|
|
Gọi x, y lần lượt là số mol của Fe, Mg. $Fe + 2HCl\rightarrow FeCl_{2} + H_{2}$ x mol x mol $Mg + 2HCl\rightarrow MgCl_{2} + H_{2}$ y mol y mol $n_{H_{2}}=\frac{8,96}{22,4}=0,4 (mol)$ $\begin{cases}56x+24y=16 \\x+ y=0,4 \end{cases}\Rightarrow x=y=0,2 (mol)$ $m_{Fe}=0,2.56=11,2 g$ $m_{Mg}=0,2.24=4,8 g$
|
|
|
|
giải đáp
|
mn dùm e vs hóa 10
|
|
|
|
MnO2+4HCl→MnCl2+Cl2+2H2O 0,8 (mol) 0,8 (mol) Cl2+ 2NaOH→NaCl+NaClO+H2O 0,8 (mol) 1,6 (mol) 0,8 (mol) 0,8 (mol) nMnO2=69,687=0,8 (mol) nNaOH=0,5.4=2 (mol) nNaOH dư=2−1,6=0,4 (mol) CMNaOH dư=0,40,5=0,8M CMNaCl=CMNaClO =0,80,5=1,6M
|
|
|
|
giải đáp
|
bài này mn giải giúp vs
|
|
|
|
Gọi kim loại nhóm II A là M. $R+ 2HCl \rightarrow RCl_{2}+ H_{2}$ $n_{H_{2}}=\frac{4,48}{22,4}=0,2 (mol)$ $M_{R}=\frac{4,8}{0,2}=24$ $\Rightarrow Kim loại nhóm II A là Mg$ $m_{MgCl_{2}}=0,2.95=19 g$
$cèn công thức vào đây$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp e với hoá 10 ạ
|
|
|
|
Gọi số mol của KBr la x mol $Cl_{2}+2KBr\rightarrow 2KCl +Br_{2}$ x mol x mol $m_{KBr}=119x (g)$ $m_{KCl}=74,5x (g)$ Ta có: $m_{KBr}-m_{KCl}=119x-74,5x=4,45 \Rightarrow x=0,1 (mol)$ a) $V_{Cl_{2}}=0,05.22,4=1,12$ lít b) C%$=\frac{0,1.119}{200}.100=5,95$%
|
|