|
|
|
n$NaOH$ =$0.3$(mol) =>Meste= $\frac{22.2}{0.3}$=$74$ M muối trung bình=$\frac{21.8}{0.3}$=Rtrung bình+44+23 => Rtrung bình=5,6666666666666 => $R_{1}$<R tb<$R_{2}$ => $R_1$ =1 => $R_1$ làH =>$R_2$=15=>$R_2$ là $CH_3$ => 2 este là : $HCOOC_2H_5$ và $CH_3COOCH_3$ b, đặt số mol từng loại là x và y ta có $\begin{cases}x+y=0.3 \\ 68x+82y=21,8 \end{cases}$ giải hệ ta đc$\begin{cases}x=0,2 \\ y= 0,1\end{cases}$ => m $este_1$= $0,2.74$=14,8(g) =>% $este_1$=$\frac{14,8}{22,2}$.100%=66,67% =>% $este_2$=100%-66,67%=33,33%
|