|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 26/07/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
bài toán hay trong hoá hữu cơ
|
|
|
|
ta có: n ancol=0,336/22,4=0,015 molnKOH=0,1.0,4=0,04 molvì số mol của KOH> số mol của ancol nên hỗn hợp gồm axit và esteđặt công thức của este là CnH2n+1COOCmH2m+1,axit là CnH2n+1COOH CnH2n+1COOCmH2m+1 +KOH---->CnH2n+1COOK +CmH2m+1OH 0,015 0,015 0,015CnH2n+1COOH +KOH---->CnH2n+1COOK+H2O 0,025 0,025CnH2n+1COOCmH2m+1 ----->(n+m+1)CO2 +(n+m+1)H2O0,015----> 0,015(n+m+1) 0,015(n+m+1)CnH2n+1COOH ---->(n+1)CO2 +(n+1)H2O0,025----> 0,025(n+1) 0,025(n+1)ta có: mCO2+mH2O=m kết tủa-m dd giảmgiải pt biện luận nghiệm n=giải tới đây ,tí nữa lên giải tiếp
ta có: n ancol=0,336/22,4=0,015 molnKOH=0,1.0,4=0,04 molvì số mol của KOH> số mol của ancol nên hỗn hợp gồm axit và esteđặt công thức của este là CnH2n+1COOCmH2m+1,axit là CnH2n+1COOH CnH2n+1COOCmH2m+1 +KOH---->CnH2n+1COOK +CmH2m+1OH 0,015 0,015 0,015CnH2n+1COOH +KOH---->CnH2n+1COOK+H2O 0,025 0,025CnH2n+1COOCmH2m+1 ----->(n+m+1)CO2 +(n+m+1)H2O0,015----> 0,015(n+m+1) 0,015(n+m+1)CnH2n+1COOH ---->(n+1)CO2 +(n+1)H2O0,025----> 0,025(n+1) 0,025(n+1)ta có: mCO2+mH2O=m kết tủa-m dd giảm(0,04n+0,015m+0,04).44+(0,04n+0,015m+0,04).18=(0,04n+0,015m+0,04).100-2,66giải phương trình biện luận nghiệm n=0,m=2-->CT là HCOOC2H5 và HCOOH
|
|
|
|
giải đáp
|
bài toán hay trong hoá hữu cơ
|
|
|
|
ta có: n ancol=0,336/22,4=0,015 mol nKOH=0,1.0,4=0,04 mol vì số mol của KOH> số mol của ancol nên hỗn hợp gồm axit và este đặt công thức của este là CnH2n+1COOCmH2m+1,axit là CnH2n+1COOH CnH2n+1COOCmH2m+1 +KOH---->CnH2n+1COOK +CmH2m+1OH 0,015 0,015 0,015 CnH2n+1COOH +KOH---->CnH2n+1COOK+H2O 0,025 0,025 CnH2n+1COOCmH2m+1 ----->(n+m+1)CO2 +(n+m+1)H2O 0,015----> 0,015(n+m+1) 0,015(n+m+1) CnH2n+1COOH ---->(n+1)CO2 +(n+1)H2O 0,025----> 0,025(n+1) 0,025(n+1) ta có: mCO2+mH2O=m kết tủa-m dd giảm (0,04n+0,015m+0,04).44+(0,04n+0,015m+0,04).18=(0,04n+0,015m+0,04).100-2,66 giải phương trình biện luận nghiệm n=0,m=2 -->CT là HCOOC2H5 và HCOOH
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hỗn hợp $X\left\{ \begin{array}{l} Fe\\ Fe_2O_3 \\ Fe_3O_4 \\FeO \end{array} \right.$ với số mol mỗi chất là $0,1mol.$
|
|
|
|
quy hỗn hợp thành Fe và O ta có:nFe=0,1+0,2+0,3+0,1=0,7 mol nO=0,3+0,4+0,1=0,8 mol nH2(sinh ra)=0,1 mol Fe----->Fe+3 +3e 0,7-----> 2,1 O+2e---->O-2 0,8-->1,6 2H+ +2e---->H2 0,2 0,1 4H+ +NO3- +3e---->NO +2H2O 0,1 0,3---->0,1 V NO=0,1.22,4=2,24 mol V Cu(NO3)2=(0,1/2)/1=0,05l=50ml
|
|
|
|
giải đáp
|
Hòa tan hoàn toàn $9,75(g)Zn$ và $2,7(g)Al$ vào $200ml$ dd chứa đồng thời $HNO_3$ $2M$ và $H_2SO_4$ $1,5M$ thu khí $NO$ (sp khử duy nhất) và dd $X.$
|
|
|
|
nAl=0,1 mol; nZn=0,15 mol nH+=0,2.2+0,2.1,5.2=1 mol nNO3-=0,2.2=0,4 mol nSO4-=0,2.1,5=0,3 mol ta có: Al----->Al+3 +3e 0,1-----> 0,3 Zn----->Zn+2 +2e 0,15-----> 0,3 4H+ +NO3- +3e---->NO + 2H2O 0,8 0,2 0,6 ta có: nNO3-=0,4-0,2=0,2 mol m muối=2,7+9,75+0,2.62+0,3.96=53,65g
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
hóa 12 k cho đơn chức hay đa chức s?
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Cho $15,84g$ hh $X\left\{ \begin{array}{l} Cu\\ Fe_2O_3 \end{array} \right.$ $($tỉ lệ mol $1:2)$
|
|
|
|
nCu=15,84/(64+160.2)=0,04125 mol -->nFe2O3=0,04125.2=0,0825 mol ta có: Fe2O3 +6H+ ---->2Fe+3 +3H2O 0,0825--->0,495 3Cu +8H+ +2NO3- ---->3Cu+2 +2NO +4H2O
0,04125 nH+ sau=1,44-0,495=0,945 mol xét tỉ lệ $\frac{0,04125}{3}$<$\frac{0,16}{2}$<$\frac{0,945}{8}$ --->NO tính theo Cu V NO=(0,04125.2/3).22,4=0,616l
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11
|
|
|
|
$m_{CO2}$=13,4-6,8=6,6g -->$n_{CO2}$=6,6/44=0,15 mol $n_{NaOH}$=0,075 mol ta có:$\frac{nOH-}{nCO2}$=0,075/0,15=0,5-->tạo muối axit PT CO2 +NaOH---->NaHCO3 mol: 0,075----->0,075 -->$m_{muối}$=0,075.84=6,3g
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Một hỗn hợp $N_2$ và $H_2$ được lấy vào bình pư có nhiệt độ được giữ không đổi
|
|
|
|
Gọi số mol N2 ban đầu là a mol,số mol H2 ban đầu là b mol ta có: ${N_2} +3H_2 \longrightarrow2NH_3$ Bđầu: $a\hspace{1cm}b$ pứ: $x\longrightarrow3x\longrightarrow2x$ sau pứ:a-x b-3x 2x ta có:$\frac{n_1}{n_2}=\frac{a+b}{a+b-2x}$(2) mà $\frac{x}{a}=0,1\Rightarrow x=0,1a(*)$ thế (*) vào (2) ta đc $\frac{n_1}{n_2}=\frac{a+b}{0,8a+b}$ mà $\frac{P1}{P2}=\frac{n_1}{n_2}=\frac1{0,95}$ -->$\frac{a+b}{0,8a+b}=\frac 1{0,95}$ -->$a=3b$ %$N_2= \frac{a}{a+b}=\frac{3b}{4b}.100$%$=75 $% -->%$H_2=100$%$-75$%$=25$%
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 18/07/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 17/07/2016
|
|
|
|
|
|