|
|
giải đáp
|
ai do giup voi
|
|
|
|
Fe +2HCl ---->FeCl2 +H2
FeS +2HCl ---->FeCl2 +H2S H2S + Pb(NO3)2 ----PbS +2HNO3 0,1 0,1 -->V(H2S)=0,1.22,4=2,24l -->V(H2)=2,464-2,24=0,224(l) đáp án A
|
|
|
|
giải đáp
|
Vô cơ
|
|
|
|
nMgO=0,16/40=0,004 mol MgO +2HNO3 ---->Mg(NO3)2 +H2O 0,004 0,004 -->m muối do Mg tạo ra=9,2-0,004.148=8,608 g nMg=1,344/24=0,056 mol nếu Mg chỉ tạo muối Mg(NO3)2 thì nMg(NO3)2 tạo ra=8,608/148=0,058 mol --->nMgMg tạo muối NH4NO3 ta có: Mg---->Mg+2 +2e 0,056 0,056 0,112 N+5 +8e--->N-3 0,032 0,004 N+5 +(5-a)---N+a
ta có: mNH4NO3=8,608-0,056.148=0,32 -->nNH4NO3=0,32/80=0,004 mol n khí=0,1792/22,4=0,008 mol bảo toàn e ta đc: 0,008(5-a)=0,112-0,032 -->a=-5 k biết thế nào nữa
|
|
|
|
giải đáp
|
help me
|
|
|
|
nCu=3,2/64=0,05 mol nH+=0,1.0,8+0,1.0,2.2=0,12 mol nNO3=0,1.0,8=0,08 mol 3Cu +8H+ +2NO3- ---->3Cu+2 2+NO +4H2O
xét tỉ lệ: $\frac{0,12}{8}$<$\frac{0,05}{3}$<$\frac{0,08}{2}$ -->H+ hết --->nNO=1/4nH+=(1/4).0,12=0,03 mol -->V NO=0,03.22,4=0,672l
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mk ạ!
|
|
|
|
mHCl=200.7,3/100=14,6g nHCl=14,6/36,5=0,4 mol nCl2=5,6/22,4=0,25 mol TN1: Mg---->Mg+2 +2e M---->M+n +ne(với n là hóa trị của M)
2H+ +2e---->H2 0,4---->0,4 TN2: cũng là quá trình oxi hóa trên nhưng khác: Cl2+2e---->2Cl- 0,25--->0,5 vì cho cùng hỗn hợp nhưng số e nhận ở 2 thí nghiệm khác nhau nên thí nghiệm 1 chỉ có Mg phản ứng còn M khong phản ứng với HCl ta có:nMg=0,4/2=0,2 mol --->mM=8-0,2.24=3,2g bảo toàn e ta đc:nM=0,1/n ta có:$\frac{3,2}{M}$=$\frac{0,1}{n}$ -->M-32n-->M=64(Cu) bài 2: TN1: Ba +2H2O---->Ba(OH)2 +H2 b b b 2Al+Ba(OH)2 +2H2O--->Ba(AlO2)2 +3H2 2b b 3b TN2:thêm pt 2Al+2NaOH+2H2O----->2NaAlO2 +3H2
đặt số mol ban đầu của Al=a mol:số mol ban đầu của Ba là b mol theo đề thì TN1 Al dư,Ba hết:TN2 Al và Ba đều hết(vì NaOH dư) ta có:4b=0,04-->b=0,01 mol TN2:ta có:nH2(pứ với NaOH) =0,1-0,04=0,06 mol(Viết pt sẽ thấy) -->nAl(pứ với NaOH)=0,04 mol -->m=0,01.137+(0,02+0,04).27=2,99g
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em với ạ
|
|
|
|
đặt CT của oxit là MxOy.CT của muối là M2(SO4)m ta có: 2MxOy +(2mx-2y)H2SO4----->xM2(SO4)m +(mx-2y)SO2 +(2mx-2y)H2O 0,125 ta có:$\frac{58}{Mx+16y}$=$\frac{0,25}{mx-2y}$ -->0,25Mx=58mx-120y $\frac{150}{2M+96m}$=$\frac{0,125x}{mx-2y}$ -->0,25Mx=138mx-300y -->138mx-300y=58mx-120y -->4m=9/2.(2y/x) chọn m=3-->2y/x=8/3 -->M là Fe CT oxit là Fe3O4
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em với m.n ơi
|
|
|
|
mO2=50,8-16,8=34g -->nO=34/16=2,125 mol ta có bán phản ứng: O-2 +2H+ ---->H2O 2,125-->4,25 mà nH2SO4=1/2nH+=(1/2).4,25=2,125 mol mH2SO4=2,125.98=208,25g -->mdd H2SO4=208,25.100/24,5=850g -->Vdd H2SO4=850/1,25=680ml
|
|
|
|
giải đáp
|
bài toán hay trong hoá hữu cơ
|
|
|
|
ta có: n ancol=0,336/22,4=0,015 mol nKOH=0,1.0,4=0,04 mol vì số mol của KOH> số mol của ancol nên hỗn hợp gồm axit và este đặt công thức của este là CnH2n+1COOCmH2m+1,axit là CnH2n+1COOH CnH2n+1COOCmH2m+1 +KOH---->CnH2n+1COOK +CmH2m+1OH 0,015 0,015 0,015 CnH2n+1COOH +KOH---->CnH2n+1COOK+H2O 0,025 0,025 CnH2n+1COOCmH2m+1 ----->(n+m+1)CO2 +(n+m+1)H2O 0,015----> 0,015(n+m+1) 0,015(n+m+1) CnH2n+1COOH ---->(n+1)CO2 +(n+1)H2O 0,025----> 0,025(n+1) 0,025(n+1) ta có: mCO2+mH2O=m kết tủa-m dd giảm (0,04n+0,015m+0,04).44+(0,04n+0,015m+0,04).18=(0,04n+0,015m+0,04).100-2,66 giải phương trình biện luận nghiệm n=0,m=2 -->CT là HCOOC2H5 và HCOOH
|
|
|
|
giải đáp
|
Hỗn hợp $X\left\{ \begin{array}{l} Fe\\ Fe_2O_3 \\ Fe_3O_4 \\FeO \end{array} \right.$ với số mol mỗi chất là $0,1mol.$
|
|
|
|
quy hỗn hợp thành Fe và O ta có:nFe=0,1+0,2+0,3+0,1=0,7 mol nO=0,3+0,4+0,1=0,8 mol nH2(sinh ra)=0,1 mol Fe----->Fe+3 +3e 0,7-----> 2,1 O+2e---->O-2 0,8-->1,6 2H+ +2e---->H2 0,2 0,1 4H+ +NO3- +3e---->NO +2H2O 0,1 0,3---->0,1 V NO=0,1.22,4=2,24 mol V Cu(NO3)2=(0,1/2)/1=0,05l=50ml
|
|
|
|
giải đáp
|
Hòa tan hoàn toàn $9,75(g)Zn$ và $2,7(g)Al$ vào $200ml$ dd chứa đồng thời $HNO_3$ $2M$ và $H_2SO_4$ $1,5M$ thu khí $NO$ (sp khử duy nhất) và dd $X.$
|
|
|
|
nAl=0,1 mol; nZn=0,15 mol nH+=0,2.2+0,2.1,5.2=1 mol nNO3-=0,2.2=0,4 mol nSO4-=0,2.1,5=0,3 mol ta có: Al----->Al+3 +3e 0,1-----> 0,3 Zn----->Zn+2 +2e 0,15-----> 0,3 4H+ +NO3- +3e---->NO + 2H2O 0,8 0,2 0,6 ta có: nNO3-=0,4-0,2=0,2 mol m muối=2,7+9,75+0,2.62+0,3.96=53,65g
|
|
|
|
giải đáp
|
Cho $15,84g$ hh $X\left\{ \begin{array}{l} Cu\\ Fe_2O_3 \end{array} \right.$ $($tỉ lệ mol $1:2)$
|
|
|
|
nCu=15,84/(64+160.2)=0,04125 mol -->nFe2O3=0,04125.2=0,0825 mol ta có: Fe2O3 +6H+ ---->2Fe+3 +3H2O 0,0825--->0,495 3Cu +8H+ +2NO3- ---->3Cu+2 +2NO +4H2O
0,04125 nH+ sau=1,44-0,495=0,945 mol xét tỉ lệ $\frac{0,04125}{3}$<$\frac{0,16}{2}$<$\frac{0,945}{8}$ --->NO tính theo Cu V NO=(0,04125.2/3).22,4=0,616l
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11
|
|
|
|
$m_{CO2}$=13,4-6,8=6,6g -->$n_{CO2}$=6,6/44=0,15 mol $n_{NaOH}$=0,075 mol ta có:$\frac{nOH-}{nCO2}$=0,075/0,15=0,5-->tạo muối axit PT CO2 +NaOH---->NaHCO3 mol: 0,075----->0,075 -->$m_{muối}$=0,075.84=6,3g
|
|
|
|
giải đáp
|
Một hỗn hợp $N_2$ và $H_2$ được lấy vào bình pư có nhiệt độ được giữ không đổi
|
|
|
|
Gọi số mol N2 ban đầu là a mol,số mol H2 ban đầu là b mol ta có: ${N_2} +3H_2 \longrightarrow2NH_3$ Bđầu: $a\hspace{1cm}b$ pứ: $x\longrightarrow3x\longrightarrow2x$ sau pứ:a-x b-3x 2x ta có:$\frac{n_1}{n_2}=\frac{a+b}{a+b-2x}$(2) mà $\frac{x}{a}=0,1\Rightarrow x=0,1a(*)$ thế (*) vào (2) ta đc $\frac{n_1}{n_2}=\frac{a+b}{0,8a+b}$ mà $\frac{P1}{P2}=\frac{n_1}{n_2}=\frac1{0,95}$ -->$\frac{a+b}{0,8a+b}=\frac 1{0,95}$ -->$a=3b$ %$N_2= \frac{a}{a+b}=\frac{3b}{4b}.100$%$=75 $% -->%$H_2=100$%$-75$%$=25$%
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình nhé!
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em tiếp bài này
|
|
|
|
Cu--->Cu+2 +2e
4H+ +NO3- +3e--->NO+2H2O
bảo toàn e thì n e nhường<n e nhận -->tạo ra muối NH4NO3 8H+ +NO3- +8e--->NH4- +2H2O
n NH4NO3=(0,2.2-0,02.3)/8=0,0425 mol -->nH+=0,02.4+0,0425.8=0,42 mol -->V=0,42/0,5=0,84l
|
|
|
|
giải đáp
|
Giải giúp mình bài này với
|
|
|
|
nH2O=7,2/18=0,4 mol nBaCO3=98,5/197=0,5 mol CnH2n+2 + (3n+1)/2 O2--->nCO2 +(n+1)H2O 0,4/(n+1) 0,4n/(n+1) 0,4 đặt nCO2 ban đầu=x mol ta có :0,4/(n+1) +x=0,3 0,4n/(n+1) +x=0,5 -->n=3 -->CTPT làC3H8 n ankan=0,4/4=0,1 mol %ankan=0,1/0,3.100%=33,33% -->%CO2=100-33,33%=66,67%
|
|