|
|
sửa đổi
|
Vô cơ
|
|
|
|
nMgO=0,16/40=0,004 molMgO +2HNO3 ---->Mg(NO3)2 +H2O0,004 0,004-->m muối do Mg tạo ra=9,2-0,004.8,608 gnMg=1,344/24=0,056 molnếu Mg chỉ tạo muối Mg(NO3)2 thì nMg(NO3)2 tạo ra=8,608/148=0,058 mol--->nMg<nMg(NO3)2 -->Mg tạo muối NH4NO3ta có: Mg---->Mg+2 +2e 0,056 0,056 0,112 N+5 +8e--->N-3 0,032 0,004 N+5 +(5-a)---N+a ta có: mNH4NO3=8,608-0,056.148=0,32-->nNH4NO3=0,32/80=0,004 moln khí=0,1792/22,4=0,008 molbảo toàn e ta đc: 0,008(5-a)=0,112-0,032-->a=-5k biết thế nào nữa
nMgO=0,16/40=0,004 molMgO +2HNO3 ---->Mg(NO3)2 +H2O0,004 0,004-->m muối do Mg tạo ra=9,2-0,004.148=8,608 gnMg=1,344/24=0,056 molnếu Mg chỉ tạo muối Mg(NO3)2 thì nMg(NO3)2 tạo ra=8,608/148=0,058 mol--->nMgMg tạo muối NH4NO3ta có: Mg---->Mg+2 +2e 0,056 0,056 0,112 N+5 +8e--->N-3 0,032 0,004 N+5 +(5-a)---N+a ta có: mNH4NO3=8,608-0,056.148=0,32-->nNH4NO3=0,32/80=0,004 moln khí=0,1792/22,4=0,008 molbảo toàn e ta đc: 0,008(5-a)=0,112-0,032-->a=-5k biết thế nào nữa
|
|
|
|
sửa đổi
|
giúp em với ạ
|
|
|
|
đặt CT của oxit là MxOy.CT của muối là M2(SO4)mta có: 2M+2y/x---->xM+m +(mx-2y)e 0,25 S+6 +2e--->S+4 mol: 0,25 0,125ta có:$\frac{58}{Mx+16y}$=$\frac{0,25.2}{mx-2y}$lại có:$\frac{150}{2M+96m}$=$\frac{0,25x}{mx-2y}$giải pt biện luận nghiệmgiải tới đây,tí giải tiếp
đặt CT của oxit là MxOy.CT của muối là M2(SO4)mta có: 2MxOy +(2mx-2y)H2SO4----->xM2(SO4)m +(mx-2y)SO2 +(2mx-2y)H2O 0,125ta có:$\frac{58}{Mx+16y}$=$\frac{0,25}{mx-2y}$-->0,25Mx=58mx-120y$\frac{150}{2M+96m}$=$\frac{0,125x}{mx-2y}$-->0,25Mx=138mx-300y-->138mx-300y=58mx-120y-->4m=9/2.(2y/x)chọn m=3-->2y/x=8/3-->M là FeCT oxit là Fe3O4
|
|
|
|
sửa đổi
|
giúp em với ạ
|
|
|
|
đặt CT của oxit là MxOy.CT của muối là M2(SO4)mta có: M+2y/x---->xM+m +(mx-2y)e 0,25 S+6 +2e--->S+4 mol: 0,25 0,125ta có:$\frac{58}{Mx+16y}$=$\frac{0,25}{mx-2y}$lại có:$\frac{150}{2M+96m}$=$\frac{0,25x}{mx-2y}$giải pt biện luận nghiệmgiải tới đây,tí giải tiếp
đặt CT của oxit là MxOy.CT của muối là M2(SO4)mta có: 2M+2y/x---->xM+m +(mx-2y)e 0,25 S+6 +2e--->S+4 mol: 0,25 0,125ta có:$\frac{58}{Mx+16y}$=$\frac{0,25.2}{mx-2y}$lại có:$\frac{150}{2M+96m}$=$\frac{0,25x}{mx-2y}$giải pt biện luận nghiệmgiải tới đây,tí giải tiếp
|
|
|
|
sửa đổi
|
bài toán hay trong hoá hữu cơ
|
|
|
|
ta có: n ancol=0,336/22,4=0,015 molnKOH=0,1.0,4=0,04 molvì số mol của KOH> số mol của ancol nên hỗn hợp gồm axit và esteđặt công thức của este là CnH2n+1COOCmH2m+1,axit là CnH2n+1COOH CnH2n+1COOCmH2m+1 +KOH---->CnH2n+1COOK +CmH2m+1OH 0,015 0,015 0,015CnH2n+1COOH +KOH---->CnH2n+1COOK+H2O 0,025 0,025CnH2n+1COOCmH2m+1 ----->(n+m+1)CO2 +(n+m+1)H2O0,015----> 0,015(n+m+1) 0,015(n+m+1)CnH2n+1COOH ---->(n+1)CO2 +(n+1)H2O0,025----> 0,025(n+1) 0,025(n+1)ta có: mCO2+mH2O=m kết tủa-m dd giảmgiải pt biện luận nghiệm n=giải tới đây ,tí nữa lên giải tiếp
ta có: n ancol=0,336/22,4=0,015 molnKOH=0,1.0,4=0,04 molvì số mol của KOH> số mol của ancol nên hỗn hợp gồm axit và esteđặt công thức của este là CnH2n+1COOCmH2m+1,axit là CnH2n+1COOH CnH2n+1COOCmH2m+1 +KOH---->CnH2n+1COOK +CmH2m+1OH 0,015 0,015 0,015CnH2n+1COOH +KOH---->CnH2n+1COOK+H2O 0,025 0,025CnH2n+1COOCmH2m+1 ----->(n+m+1)CO2 +(n+m+1)H2O0,015----> 0,015(n+m+1) 0,015(n+m+1)CnH2n+1COOH ---->(n+1)CO2 +(n+1)H2O0,025----> 0,025(n+1) 0,025(n+1)ta có: mCO2+mH2O=m kết tủa-m dd giảm(0,04n+0,015m+0,04).44+(0,04n+0,015m+0,04).18=(0,04n+0,015m+0,04).100-2,66giải phương trình biện luận nghiệm n=0,m=2-->CT là HCOOC2H5 và HCOOH
|
|
|
|
sửa đổi
|
Giúp mình với
|
|
|
|
câu DX là HCOOCH2CH2OH..HCOOCH2CH2OH +NaOH--->HCOONa +CH2(OH)CH2(OH) CH2(OH)CH2(OH) hòa tan được Cu(OH)2HCOOCH2CH2OH không phản ứng với HCl
câu BX là HCOOCH2CH2OH..HCOOCH2CH2OH +NaOH--->HCOONa +CH2(OH)CH2(OH) CH2(OH)CH2(OH) hòa tan được Cu(OH)2HCOOCH2CH2OH không có phản ứng tráng gương
|
|
|
|
sửa đổi
|
Giúp mình với
|
|
|
|
câu BX là CH3COOCH2OH..Y hòa tan được là tạo ra rượu đa chức,không có nhóm chức anđehit nên k có phản ứng tráng bạc
câu DX là HCOOCH2CH2OH..HCOOCH2CH2OH +NaOH--->HCOONa +CH2(OH)CH2(OH) CH2(OH)CH2(OH) hòa tan được Cu(OH)2HCOOCH2CH2OH không phản ứng với HCl
|
|
|
|
sửa đổi
|
Hóa học 10
|
|
|
|
bài 2:vì hấp thụ hòa toàn SO2 vào NaOH nên SO2 hết,NaOH dư$n_{NaOH}$=0,7 molta có pt: SO2 +$OH^{-}$---->$HSO3^{-}$mol: a--->a-------------->a $HSO3^{-}$ + $OH^{-}$---->$SO3^{2-}$ +H2Omol: a----->a---------------->ata có: $m_{rắn}$=126a+(0,7-2a).40=41,8-->a=0,3 molgọi n là hóa trị của Mta có: $M^{0}$---->$M^{+n}$ +nemol: 0,6 $S^{+6}$ +2e--->$S^{+4}$mol: 0,6 0,3ta có: $\frac{19,2}{M}$=$\frac{0,6}{n}$-->32n=M-->n=2,M=64(Cu)
bài 2:vì hấp thụ hòa toàn SO2 vào NaOH nên SO2 hết,NaOH dư$n_{NaOH}$=0,7 molta có pt: SO2 +$NaOH$---->$NaHSO3$mol: a--->a-------------->a NaHSO3 + NaOH---->$Na_{2}SO3$ +H2Omol: a----->a---------------->ata có: $m_{rắn}$=126a+(0,7-2a).40=41,8-->a=0,3 molgọi n là hóa trị của Mta có: $M^{0}$---->$M^{+n}$ +nemol: 0,6 $S^{+6}$ +2e--->$S^{+4}$mol: 0,6 0,3ta có: $\frac{19,2}{M}$=$\frac{0,6}{n}$-->32n=M-->n=2,M=64(Cu)
|
|
|
|
sửa đổi
|
hỗn hợp chất
|
|
|
|
$n_{HCl}$=0,5.1=0,5 mol2Al+6HCl-->2AlCl3 +3H2a 3a a 1,5aFe+2HCl-->FeCl2+H23a 6a 3a 3ata có :27a+56.3a=19,5/2-->a=0,05 mol$n_{H2}$=(1,5+3).0,05=0,225 mol-->$V_{H2}$=0,225.22,4=5,04lCm(AlCl3)=0,05/0,5=0,1MCm(FeCl2)=(3.0,05)/0,5=0,3MCm(HCl dư)=(0,5-0,45)/0,5=1Mb)$n_{H2SO4}$=0,2.1=0,2 mol2Al+3H2SO4--->Al2(SO4)3+3H20,05 0,075 0,075Fe+H2SO4-->FeSO4+H2 0,125 0,125$V_{H2}$=(0,075+0,125).22,4=4,48(l)
$n_{HCl}$=0,5.1=0,5 mol2Al+6HCl-->2AlCl3 +3H2a 3a a 1,5aFe+2HCl-->FeCl2+H23a 6a 3a 3ata có :27a+56.3a=19,5/2-->a=0,05 mol$n_{H2}$=(1,5+3).0,05=0,225 mol-->$V_{H2}$=0,225.22,4=5,04lCm(AlCl3)=0,05/0,5=0,1MCm(FeCl2)=(3.0,05)/0,5=0,3MCm(HCl dư)=(0,5-0,45)/0,5=0,1Mb)$n_{H2SO4}$=0,2.1=0,2 mol2Al+3H2SO4--->Al2(SO4)3+3H20,05 0,075 0,075Fe+H2SO4-->FeSO4+H2 0,125 0,125$V_{H2}$=(0,075+0,125).22,4=4,48(l)
|
|
|
|
sửa đổi
|
Chúc mừng ngày phụ nữ Việt Nam ^_^ 20/10
|
|
|
|
Câu 1: nMg=1,344/24=0,056 molnMgO=0,16/40=4.10^-3 mol$m_{Mg(NO3)2 do MgO tạo ra}$=(4.10^-3).148=0,592g-->$m_{muối còn lại}$=9,2-0,592=8,608g(1)mà theo pt thì $m_{Mg(NO3)2 tạo ra do Mg}$=0,056.148=8,288g(2)từ (1)và (2) ta suy ra muối sau phản ứng còn có NH4NO3áp dụng bảo toàn e ta có $Mg^{0}$--->$Mg^{+2}$ +2e 0,056---> 0,112 $N^{+5}$ +(5-a)e--->$N^{+a}$ (với a là số oxi hóa của khí X) 8.10^-3(5-a) 8.10^-3 $N^{+5}$+8e--->$N^{-3}$ 0.032 4.10^-3n khí=0,1792/22,4=8.10^-3 moltheo định luật bảo toàn e ta có: 0,112=0,032+8.10^-3(5-a)câu 3:nN2O=2.016/22.4=0.09 moláp dụng bảo toàn khối lượng ta có:m muối=m kim loại +mHNO3-mN2O=17,89+0,5.2.63-0,09.42=77,11g
Câu 1: nMg=1,344/24=0,056 molnMgO=0,16/40=4.10^-3 mol$m_{Mg(NO3)2 do MgO tạo ra}$=(4.10^-3).148=0,592g-->$m_{muối còn lại}$=9,2-0,592=8,608g(1)mà theo pt thì $m_{Mg(NO3)2 tạo ra do Mg}$=0,056.148=8,288g(2)từ (1)và (2) ta suy ra muối sau phản ứng còn có NH4NO3áp dụng bảo toàn e ta có $Mg^{0}$--->$Mg^{+2}$ +2e 0,056---> 0,112 $N^{+5}$ +(5-a)e--->$N^{+a}$ (với a là số oxi hóa của khí X) 8.10^-3(5-a) 8.10^-3 $N^{+5}$+8e--->$N^{-3}$ 0.032 4.10^-3n khí=0,1792/22,4=8.10^-3 moltheo định luật bảo toàn e ta có: 0,112=0,032+8.10^-3(5-a)tới đó lại giải ra âm nên k biết s nữa..tui sợ sai đề quá câu 3:nN2O=2.016/22.4=0.09 moláp dụng bảo toàn khối lượng ta có:m muối=m kim loại +mHNO3-mN2O=17,89+0,5.2.63-0,09.42=77,11g
|
|
|
|
sửa đổi
|
mọi người ơi giúp vssss!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
|
|
|
|
a) tác dụng với nước: Na2O+H2O-->2NaOHBaO+H2O-->Ba(OH)2SO3+H2O-->H2SO4P2O5+3H2O-->2H3PO4CaO+H2O-->Ca(OH)2SiO2+H2O--->H2SiO3b)tác dụng với H2SO4Fe2O3+3H2SO4--->Fe2(SO4)3+3H2OAl2O3+3H2SO4-->Al2(SO4)3+3H2OMgO+H2SO4-->MgSO4+H2Oc)dung dịch NaOHSO3+2NaOH-->Na2SO4+H2OSO3+NaOH-->NaHSO4tương tự P2O5,SiO2(như SO3 tác dụng với NaOH)Al2O3+2NaOH-->2NaAlO2+H2O
a) tác dụng với nước: Na2O+H2O-->2NaOHBaO+H2O-->Ba(OH)2SO3+H2O-->H2SO4P2O5+3H2O-->2H3PO4CaO+H2O-->Ca(OH)2SiO2+H2O--->H2SiO3b)tác dụng với H2SO4Fe2O3+3H2SO4--->Fe2(SO4)3+3H2OAl2O3+3H2SO4-->Al2(SO4)3+3H2OMgO+H2SO4-->MgSO4+H2Oc)dung dịch NaOHSO3+2NaOH-->Na2SO4+H2OSO3+NaOH-->NaHSO4tương tự SiO2(như SO3 tác dụng với NaOH)Al2O3+2NaOH-->2NaAlO2+H2OP2O5+3H2O-->2H3PO4H3PO4+NaOH-->NaH2PO4+H2OH3PO4+2NaOH-->Na2HPO4+2H2OH3PO4+3NaOH-->Na3PO4+3H2O
|
|