|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 13/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập SO3
|
|
|
|
2$SO_2$ + $O_2$ \rightleftharpoons 2$SO_3$ bđ:x mol x mol pứ:0,6x mol=>0,3x mol => 0,6x mol sau:0,4x mol 0,7x mol 0,6x mol hh sau có tổng số mol=1,7x mol %V$SO_3$=%n$SO_3$=(0,6/1,7).100%=35,29% tương tự %V$SO_2$dư=23,53% %V$O_2$dư=41,18%
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
bài tập peptit Mình nhầm, xl bạn nha, mình sửa lại đoạn cuối r đó
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
bài tập peptit
|
|
|
|
Trong A oxi chiếm 42,67% khối lượngA chỉ chứa 1 nhóm $-COOH$ và 1 nhóm $-CH2$=>MA=32/42,67%=75=>CTCT của A là $H2N-CH2-COOH$ glyxinVD CT của tripeptit đc cấu tạo từ A là $H2N-CH2-CO-NH-CH2-CO-NH-CH2-COOH$nên Mtripeptit=75.3-18.2=189=>mol tripeptit=28,35/189=0,15 molTương tựMđipeptit=75.2-18=132Mol đipeptit=79,2/132=0,6 molMolA=101,25/75=1,35 molBảo toàn ngtố tổng mol gly=1,35+0,6.2+0,15.3=3 mol=>m=3.75=225g
Trong A oxi chiếm 42,67% khối lượngA chỉ chứa 1 nhóm $-COOH$ và 1 nhóm $-CH2$=>MA=32/42,67%=75=>CTCT của A là $H2N-CH2-COOH$ glyxinVD CT của tripeptit đc cấu tạo từ A là $H2N-CH2-CO-NH-CH2-CO-NH-CH2-COOH$nên Mtripeptit=75.3-18.2=189=>mol tripeptit=28,35/189=0,15 molTương tựMđipeptit=75.2-18=132Mol đipeptit=79,2/132=0,6 molMolA=101,25/75=1,35 molBảo toàn ngtố tổng mol gly=1,35+0,6.2+0,15.3=3 mol=>mol tetragly=3/4=0,75 mol=>m=0,75.(75.4-18.3)=184,5g
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình mấy bài tập hữu cơ này với
|
|
|
|
Bài 2 Mol $H_2$=0,1 mol Xét m gam hh: Mol $CO_2$=(3,52/44).4=0,32 mol Mol $H_2O$=(2,16/18).4=0,48 mol
A và B hơn kém nhau 2 gốc $-CH_2$=>A và B cùng dãy đồng đẳng ancol no đơn chức C phải có ítt nhất 3C trg ptử vì C chứa 1 LK đôi Gọi CT chung của A và B là $CnH2n+1OH$ x mol Gọi CT của C là $CmH2mO$ y mol =>mol $H_2$=0,5x+0,5y=0,1 mol=>x+y=0,2 =>tính tỉ lệ mol $CO_2$/molhh=0,32/0,2=1,6 =>Phải có 1 ancol có 1C=>CT A là $CH3OH$ B hơn A 2 gốc $-CH2$=>B có CT $C3H7OH$ Mol $CO2$=nx+my=0,32 Mol $H2O$=ym+x(n+1)=0,48=>x=0,16=>y=0,04 =>0,16n+0,04m=0,32=>n=1;m=4=>C: $C4H8O$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình mấy bài tập hữu cơ này với
|
|
|
|
Bài 1 Mol hh ancol=0,14 mol Mol $H_2$=0,11 mol Mol $CO_2$=14,96/44=0,34 mol Xét tỉ lệ mol $H2$ / mol ancol=0,7857 Mà số nhóm chức trong B nhiều hơn trong A 1 đơn vị =>A là ancol no đơn chức, B là ancol no nhị chức Gọi CTTQ của A là $CnH2n+1OH$ CTTQ của B là $CmH2m(OH)2$ Số mol tương ứng của A và B lần lượt là x,y mol =>hệ pt x+y=0,14 và mol $H_2$=0,5x+y=0,11=>x=0,06;y=0,08 mol Bạn viết pt đốt cháy =>mol $CO_2$=xn+ym=0,06n+0,08m=0,34 Chọn cặp nghiệm tm có n=3,m=2 CT A và B là $C3H7OH$ và $C2H4(OH)_2$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập SO3
|
|
|
|
Viết sơ đồ nhìn tỉ lệ luôn nha kp viết pthh nữa m$FeS_2$=800.75%=600 tấn =>n$FeS_2$=600.10^6/120=5000000 mol
$FeS_2$ \rightarrow 2$SO_2$ \rightarrow 2$SO_3$ \rightarrow2 $H2SO4$ 5000000 mol. =>10000000 mol =>m$H2SO4$=10000000.98=980000000g =>mdd=1053763441g=>Vdd=575827016,9ml=575,827m3 Do hao hụt 5%=>thực tế V=575,827.95%=547,036m3 Đây là mình tính theo D có đvị g/ml nha
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài tập SO3
|
|
|
|
Gọi CT oleum là $H_2SO_4.nSO_3$ GS có a molMol $KOH$ =0,8.0,1=0,08 mol $SO_3$ + $H_2O$ \rightarrow $H2SO_4$ an mol =>an mol Tổng mol $H_2SO_4$=an+a $H_2SO_4$ + 2$KOH$ \rightarrow $K_2SO_4$ + $H_2O$ 0,04 mol<=0,08 mol =>an+a=0,04 Mà m oleum=3,38 =>a(98+80n)=3,38 =>an=0,03;a=0,01=>n=3 CT oleum $H_2SO_4.3H_2O$ b) GS cần b mol oleum =>tông mol $H2SO4$ =4b mol=>m$H_2SO_4$=392b =>mddsau=392b+200g =>C%=392b/(392b+200)=0,1=>b=0,05668 mol =>m=19,16g
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em bài này với ạ
|
|
|
|
Mol $SO_2$=0,0003 mol $SO_2$ + 2$NaOH$ \rightarrow $Na_2SO_3$ + $H_2O$ 0,0003 mol=>0,0006 mol=>0,0003 mol CM dd $NaOH$=0,0006/0,5=0,0012M CM dd $Na_2SO_3$=0,0003/0,5=0,0006M
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
HÓA 10!!
|
|
|
|
S+6 → S+4 2$H_2SO_4$+ $Cu$ \rightarrow $CuSO_4$ + $SO_2$ +2$H_2O$ S+6 → S0 $H_2SO_4$ + 3$H_2S$ \rightarrow 3$S$ + 4$H_2O$ S+6 → S−2 $H_2SO_4$ + 8$HI$ \rightarrow 4 $I_2$ + $H_2S$ + 4$H_2O$ Tất cả các pứ đều dùng axit sunfuric đặc nóng nha
|
|
|
|
bình luận
|
Hóa 10!! Ừ em, từ cation Na trong muối đpnc ra Na mà
|
|
|
|
|
|