|
|
giải đáp
|
Hóa 10!!
|
|
|
|
Bài 2: Công thức tổng quát h/c: $YX_3$ PTK R=3$M_X$+ $M_Y$ = 149 mà $M_Y$ > 5 $M_X$ Vậy 8$M_X$ < 149 =>$M_X$ < 18,625. Do X tạo bởi 5 nguyên tử của 2 nguyên tố nên M<3,725=>X+ có $H$ Nguyên tố A còn lại trong X phải là phi kim ($M_A$>$M_C$ = 12) vậy trong X+ chỉ có 1 ngtử A. =>Công thức X+ phải là : ($AH_4$ )+ Số oxi hóa của A trong X+ là -3 =>a = 3. A, B đều có oxi hóa dương cao nhất là +(a+2) = +5 vậy A, B thuộc nhóm VA. Vì MX < 18,625=> MA < 14,625 =>A chỉ có thể là N =>X+ là $NH_4$+ Thay $M_X$ = 18=>$M_Y$ = 95. Ion Y3- có dạng [BxDy]3- Có hệ : 5.x + n.y = -3 (số oxi hóa của D là : +n) và x + y = 5 Cặp nghiệm phù hợp : x = 1 ; y = 4 và n = 2 Vậy 4$M_D$+$M_B$ = 95 Do B thuộc VA nên thử các nghiệm : $M_B$ = 31 (P)=> $M_D$ = 16 (O) Vậy Y3- là (PO4)3- =>R là $(NH_4)_3PO_4$ Bài 1 R+ có cấu hình e lớp ngoài cùng là 2p6 =>Cấu hình e của R:[Ne]3s1 R là $Na$ Đchế bằng pp duy nhất đpnc muối $NaCl$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
học
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 12/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 8
|
|
|
|
Tính khối lượng $H2O$=1,8g =>mol $H2O$=1,8/18=0,1 mol 2$H2O$ \rightarrow 2$H2$ + $O2$ 0,1 mol =>0,1 mol=>0,05 mol Khối lượng mỗi chất sau pứ: m$H2$=0,1.2=0,2g m$O2$=0,05.32=1,6g b) mol $C2H4$=3,36/22,4=0,15 mol Mol $O2$=0,05 mol BT khối lg=>mhh khí sau pứ=mhh khí bđ=0,15.28+0,05.32=5,8g
|
|
|
|
giải đáp
|
bài tập peptit
|
|
|
|
Trong A oxi chiếm 42,67% khối lượngA chỉ chứa 1 nhóm $-COOH$ và 1 nhóm $-CH2$ =>MA=32/42,67%=75 =>CTCT của A là $H2N-CH2-COOH$ glyxin VD CT của tripeptit đc cấu tạo từ A là $H2N-CH2-CO-NH-CH2-CO-NH-CH2-COOH$ nên Mtripeptit=75.3-18.2=189 =>mol tripeptit=28,35/189=0,15 mol Tương tự Mđipeptit=75.2-18=132 Mol đipeptit=79,2/132=0,6 mol MolA=101,25/75=1,35 mol Bảo toàn ngtố tổng mol gly=1,35+0,6.2+0,15.3=3 mol =>mol tetragly=3/4=0,75 mol =>m=0,75.(75.4-18.3)=184,5g
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 11/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giup giai ho minh voi
|
|
|
|
Mol $NO$=3,36/22,4=0,15 mol=b/3+2a/3 KL dư là Cu=>$Fe$3+ sinh ra bị khử hoàn toàn thành $Fe$2+ Dung dịch muối Y gồm muối sắt II và muối $Cu$2+ Gọi số mol $Cu$(2) và $Fe_3O_4$ bđ là a và b mol Thứ tự pứ như sau 3$Fe_3O_4$+ 28$H$+ +$NO_3$- \rightarrow 9$Fe$3+ + $NO$ +14$H_2O$ (1) b mol. =>3b mol=>b/3 mol 3$Cu$+ 8$H$+ +2$NO_3$- \rightarrow 3$Cu$2+ +2$NO$ +4$H_2O$ (2) a mol. =>a mol=>2a/3mol $Cu$ + 2$Fe$3+ \rightarrow $Cu$2+ + 2$Fe$2+ (3) 1,5b mol<=3b mol Tổng mcr bđ=m$Cu$ + m$Fe_3O_4$=2,4+1,5.64b+232b+64a=61,2 =>a=b=0,15 mol Dd Y:mol $Cu$2+=a+1,5b=0,375 Mol $Fe$2+ =3b=0,45 =>m$Cu(NO_3)2$=0,375.188=70,5g m$Fe(NO_3)2$=81g =>m=151,5g
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 10/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 09/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa vô cơ lớp 9
|
|
|
|
Cho A vào dd $HCl$ ko tạo kết tủa/chất bay hơi và sau khi cho $NaOH$ vào dung dịch B để trung hòa hoàn toàn axit, được dung dịch C=>cô cạn được duy nhất muối $NaCl$ khan => A có thể là $Na_2O$ hoặc $NaOH$ mol $NaCl$=16,03/58,5=0,274 mol= mol $HCl$ dư =>mddB=(0,274.36,5)/6,1%=163,934g Gọi số mol A là a mol TH1: A là $Na_2O$ $Na_2O$ + 2$HCl$ \rightarrow 2$NaCl$ + $H_2O$ a mol=>2a mol mddB=m+mdd$HCl$=62a+73a/10%=163,934=>a=0,206 mol=>m=12,83g TH2: A là $NaOH$ $NaOH$ + $HCl$ \rightarrow $NaCl$ + $H_2O$ a mol=>a mol mddB=m+mdd$HCl$=40a+36,5a/10%=163,934=>a=0,404mol=>m=16,191g
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa!!
|
|
|
|
Bài 1.bạn tự viết pt nha GS KL $M$ có số oxh max=+m; số oxh trong h/c muối cacbonat là +n số mol $SO_2$ ở 2TN như nhau TN1: $M$ \rightarrow $M$+m +me 8,4/M mol =>8,4m/M mol $S$+6 +2e \rightarrow $S$+4 8,4m/M mol=>4,2m/M mol TN2: 2$M$+n \rightarrow 2$M$+m +2(m-n)e 52,2.2/(2M+60n) =>104,4(m-n)/(2M+60n) $S$+6 +2e \rightarrow $S$+4 8,4m/M mol<=4,2m/M mol =>8,4m(2M+60n)=104,4(m-n).M đến đây phải chọn nghiệm m,n thôi :v =>m=3;n=2=>M là $Fe$ CT muối cacbonat là $FeCO_3$ Bài 2: GS 1 ngtử $Fe$ có bán kính bằng R Thể tích 1 mol $Fe$:m=55,85/7,87=7,0966 Thể tích 1 tinh thể ngtử $Fe$=7,0966/(6,02.10^23)=1,1788.10^(-23) Thể tích thực của 1 ngtử $Fe$=1,1788.10^(-23).74%=8,723.10^(-24) mà V=4/3.3,14.R^3 =>R=1,277.10^(-8)cm
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 07/02/2016
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 9 (mn giúp vs)
|
|
|
|
a, chắc chắn là hữu cơ đề cho sẵn.
b, mol $CO_2$=11/44=0,25 mol mol $H_2O$=6,75/18=0,375 mol - GS A chứa cả Oxi MA=30=>A chỉ có thể chứa 1 ngtử Oxi Đặt A có CT CxHyO =>12x+y+16=30=>12x+y=14=>x=1,y=2 => CH20 - Gọi CTTQ của A là $CxHy$ =>x:y=0,25:0,75=1:3 =>CTĐGN của A là $(CH_3)_n$ M=15n mà MA=30=>n=2=>A là $C_2H_6$ => A là CH2O hoặc C2H6
|
|