Chia 16,68g hỗn hợp X gồm Fe và kim loại R(hóa trị không đổi) thành 3 phần = nhau:Phần 1 cho vào dung dịch HCl dư.sau phản ứng hoàn toàn thu được 3,136 lít khí hiđro(đktc)Phần 2 cho vào dung dịch HNO3 loãng dư,sau phản ứng hoàn toàn thu được 2,688 lít khí NO(sản phẩm khử duy nhất) ở đktc.a) m1P=16,68/3=5,56gGọi hóa trị của kim loại R là nGọi số mol của $Fe$ và KL $R$ trong 1P lần lượt là a,b molP1: mol $H2$ =0,14 mol$Fe$ \rightarrow $Fe$+2 +2ea mol => 2a mol$R$ \rightarrow $R$+n +neb mol => bn mol2H+ +2e => $H2$ 0,28 mol<=0,14 mol=>bn+2a=0,14.2=0,28P2: $Fe$ \rightarrow $Fe$+3 +3ea mol =>3a mol$R$ \rightarrow $R$+n +neb mol =>bn mol$N$+5 +3e \rightarrow $N$+2 0,36 mol <=0,12 mol=>bn+3a=(2,688/22,4).3=0,36=>bn=0,12;a=0,08 mol=>b=0,12/nm1P=m$Fe$+m$R$=0,08.56+(0,12/n).R=5,56=>R=9n=>n=3 R là $Al$ n$Al$=0,12/3=0,04 molP3: $Al$ có tính khử mạnh hơn $Fe$ => $Al$ pứ hết rồi đến $Fe$2$Al$+3$Cu$2+=>2$Al$3+ +3$Cu$ 0,04 mol=>0,06 mol =>0,06 mol $Fe$+$Cu$2+ =>$Fe$2+ +$Cu$bđ: 0,08 molpứ: x mol =>x molsau: 0,08-x molGS $Al$,$Fe$ đều phản ứng hết =>n$Cu$=0,08+0,06=0,14 mol=>m$Cu$=8.96>8,64g=>$Fe$ dưGọi mol $Fe$ pứ=x mol=>n$Fe$ dư=0,08-x molmcr sau pứ=56(0,08-x)+64x+64.0,06=8,64=>x=0,04 mol=> tổng số mol $Cu$2+ =0,04+0,06=0,1 mol=>V=0,1(l)
a) m1P=16,68/3=5,56gGọi hóa trị của kim loại R là nGọi số mol của $Fe$ và KL $R$ trong 1P lần lượt là a,b molP1: mol $H2$ =0,14 mol$Fe$ \rightarrow $Fe$+2 +2ea mol => 2a mol$R$ \rightarrow $R$+n +neb mol => bn mol2H+ +2e => $H2$ 0,28 mol<=0,14 mol=>bn+2a=0,14.2=0,28P2: $Fe$ \rightarrow $Fe$+3 +3ea mol =>3a mol$R$ \rightarrow $R$+n +neb mol =>bn mol$N$+5 +3e \rightarrow $N$+2 0,36 mol <=0,12 mol=>bn+3a=(2,688/22,4).3=0,36=>bn=0,12;a=0,08 mol=>b=0,12/nm1P=m$Fe$+m$R$=0,08.56+(0,12/n).R=5,56=>R=9n=>n=3 R là $Al$ n$Al$=0,12/3=0,04 molP3: $Al$ có tính khử mạnh hơn $Fe$ => $Al$ pứ hết rồi đến $Fe$2$Al$+3$Cu$2+=>2$Al$3+ +3$Cu$ 0,04 mol=>0,06 mol =>0,06 mol $Fe$+$Cu$2+ =>$Fe$2+ +$Cu$bđ: 0,08 molpứ: x mol =>x molsau: 0,08-x molGS $Al$,$Fe$ đều phản ứng hết =>n$Cu$=0,08+0,06=0,14 mol=>m$Cu$=8.96>8,64g=>$Fe$ dưGọi mol $Fe$ pứ=x mol=>n$Fe$ dư=0,08-x molmcr sau pứ=56(0,08-x)+64x+64.0,06=8,64=>x=0,04 mol=> tổng số mol $Cu$2+ =0,04+0,06=0,1 mol=>V=0,1(l)