dài quá t trình bày tắt vậy nhé =.=Bài 3 khối lượng bình tăng là khối lượng $CO2$ và $H2O$lần lượt gọi số mol $CO2$ và $H2O$ là x và y $mol$m$CO2$+m$H2O$=44x+18y=3,36mà x=1,5y=>x=0,06;y=0,04 $mol$làm tương tự bài 1 tính nC(A)=0,06 $mol$nH(A)=0,08 $mol$mH+mC=0,8g=>mO(X)=1,12-0,8=0,32g => nO(X)=0,02 $mol$Gọi CTTQ A là $CxHyOz$làm tương tự có CTĐGN là $C3H4O$mà A chỉ chứa 1 ngtử $O$=>CTPT là CTĐGNBài 2tính mol $O2$ pứ =0,35 $molkhối lượng bình tăng = m$CO2$+m$H2O$=14,6gn$CaCO3$=n$C02$=n$C$(A)=0,25 $mol$=>m$H2O$=3,6g=>n$H2O$=0,2 $mol$ =>nH(A)=0,4 $mol$tương tự tính mC=mH=3,4g=>A không chứa Oxi=>CTĐGN và là CTPT của A là $C5H8$
dài quá t trình bày tắt vậy nhé =.=Bài 3 khối lượng bình tăng là khối lượng $CO2$ và $H2O$lần lượt gọi số mol $CO2$ và $H2O$ là x và y $mol$m$CO2$+m$H2O$=44x+18y=3,36mà x=1,5y=>x=0,06;y=0,04 $mol$làm tương tự bài 1 tính nC(A)=0,06 $mol$nH(A)=0,08 $mol$mH+mC=0,8g=>mO(X)=1,12-0,8=0,32g => nO(X)=0,02 $mol$Gọi CTTQ A là $CxHyOz$làm tương tự có CTĐGN là $C3H4O$mà A chỉ chứa 1 ngtử $O$=>CTPT là CTĐGNBài 2tính mol $O2$ pứ =0,35 $molkhối lượng bình tăng = m$CO2$+m$H2O$=14,6gn$CaCO3$=n$C02$=n$C$(A)=0,25 $mol$=>m$H2O$=3,6g=>n$H2O$=0,2 $mol$ =>nH(A)=0,4 $mol$tương tự tính mC=mH=3,4g=>A không chứa Oxi=>CTĐGN và là CTPT của A là $C5H8$