|
|
giải đáp
|
Giúp mình với!!
|
|
|
|
Tính axit của $H2CO3$ > $H2SiO3$CM: $Na2SiO3$+$CO2$+$H2O$=>$Na2CO3$+$H2SiO3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Help me~~
|
|
|
|
a)+dd $H2SO4$ loãng 2$Al$+3$H2SO4$=>$Al2(SO4)3$+3$H2$ Xuất hiện sủi bọt khí b)+dd $KOH$ dư xuất hiện sủi bọt khí $Al$+$KOH$+$H2O$=>$KAlO2$+3/2$H2$ c)+dd $Cu(NO3)2$ htượng màu xanh của dd $Cu2+$ nhạt dần =>dd trong suốt và xhiện cr màu đỏ là $Cu$ 2$Al$+3$Cu(NO3)2$=>2$Al(NO3)3$+3$Cu$
|
|
|
|
giải đáp
|
Gíup với ạ
|
|
|
|
Tăng dần tính PK:$Na$ $Mg$ $Al$ $Si$ $P$ $S$ $Cl$ Tính PK trong 1 Chu kì tăng dần từ trái qua phải CT oxit cao nhất lần lượt là $Na2O$ $MgO$ $Al2O3$ $SiO2$ $P2O5$ $SO3$ $Cl2O7$
|
|
|
|
giải đáp
|
fighting . Học tốt nhé
|
|
|
|
1)n$H+$ trong dd bđ=0,2+0,4=0,6 mol Gọi CM $KOH$=a n$OH-$=0,3.0,8+0,3a=0,24+0,3a mol Vdd C=0,5 lít n$OH-$ dư=n$HCl$=0,06.5=0,3 mol =>n$OH-$ pứ=0,3a-0,06=0,6=>a=2,2M mC=2,2.0,3.39+0,3.0,8.23+0,2.35,5+0,4.62=63,16 gam 2) độ dẫn điện của $CH3COOH$ nhỏ nhất do nồng độ các ion phân li ra yếu 3) chọn A $Na2CO3$=>2$Na+$+$CO32-$ $CO32-$+$H2O$<=>$HCO3-$+$OH-$ K2S=>2$K+$+$S2-$ $S2-$+$H2O$<=>$HS-$+$OH-$ $CH3COONa$=>$CH3COO-$+$Na+$ $CH3COO-$+$H2O$<=>$CH3COOH$+$OH-$
|
|
|
|
giải đáp
|
help
|
|
|
|
m$Cu$=3 gam n$H2$=0,3 mol Gọi n$Zn$ n$Fe$ lần lượt là a và b mol =>65a+56b=21,6-3=18,6 n$H2$=a+b=0,3=>a=0,2 b=0,1 mol %m$Zn$=60,19% %m$Cu$=13,89% %m$Fe$=25,93%
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình với ~~
|
|
|
|
Trong MT axit $Mn+7$ xuống $Mn+2$ và $Cr+6$ xuống $Cr+3$ n$KMnO4$=0,04 mol n$K2Cr2O7$=0,02 mol=>n$Cr+6$=0,04 mol $Mn+7$ +5e=>$Mn+2$ 0,04 mol=>0,2 mol $Cr+6$ +3e=>$Cr+3$ 0,04 mol=>0,12 mol $Fe+2$=>$Fe+3$+1e 0,32 mol<= 0,32 mol =>V dd $FeSO4$=0,64 lít
|
|
|
|
giải đáp
|
ai giup tui vs
|
|
|
|
B loại vì $Ca(NO3)2$ tan mạnh A loại vì $AgNO3$ tan tất cả các muối nitrat tan $Na3PO4$ tan D loại luôn vì $AgF$ không phải là kết tủa $CuSO4$ $Ca(H2PO4)2$ tan Chọn C
|
|
|
|
giải đáp
|
khó
|
|
|
|
Gọi số mol $Ba$ $Al$ $Fe$ mỗi phần lần lượt là a b c mol TN1 n$H2$=0,04 mol $Ba$+$H2O$=>$Ba(OH)2$+$H2$ $Ba(OH)2$+2$Al$+2$H2O$=>$Ba(AlO2)2$+3$H2$ $H2O$ dư=>kiềm pứ hết với $Al$, $Al$ dư=>n$H2$=a+3a=0,04 =>a=0,01 mol TN2n$H2$=0,07 mol=a+1,5b=>b=0,04 mol TN3 n$H2$=0,1 mol =>c+1,5b+a=0,1=>c=0,03 mol Vậy hh X gồm $Ba$ 0,03 mol $Al$ 0,12 mol $Fe$ 0,09 mol
|
|
|
|
giải đáp
|
thanh ciu
|
|
|
|
n$Cu2+$=0,2 mol Tính khử $Mg$>$Fe$=>$Mg$ pứ trước E nung ra 2cr=>dd Z chứa 2 muối $Mg2+$ $Fe2+$ =>$Cu2+$ hết Cr Y gồm $Cu$ $Fe$ dư $Mg$+$Cu2+$=>$Mg2+$+$Cu$ a mol=>a mol $Fe$+$Cu2+$=>$Fe2+$+$Cu$ b mol=>b mol dư:c mol mhh bđ=24a+56b+56c=13,6 n$Cu2+$=a+b=0,2 E gồm $Fe2O3$ 0,5b mol và $MgO$ a mol m=12=80a+40b =>a=b=c=0,1 %m$Mg$=17,65% %m$Fe$=82,35%=>câu a chọn B mY=m$Fe$ dư+m$Cu$=0,1.56+0,2.64=18,4g câu b chọn D
|
|
|
|
giải đáp
|
Help~!!
|
|
|
|
n$H+$=4V mol=>n$H2O$=2V mol n$Cl-$=2V mol n$SO42-$=V mol Muối đc tách ra thành gốc KL và gốc anion $Cl-$ và $SO42-$ =>m muối=mKL bđ+m gốc axit Btoàn klg =>72,6+2.36,5V+98V=53,4+35,5.2V+96V+2V.18 =>V=0,6 lit
|
|
|
|
giải đáp
|
hép
|
|
|
|
Gọi số mol $Al$ $Fe$ $Cu$ lần lượt là a b c mol mG=27a+56b+64c=23,4 n$SO2$=0,675 mol $S+6$+2e=>$S+4$ $Cu$=>$Cu+2$+2e $Al$=>$Al+3$+3e $Fe$=>$Fe+3$+3e ne nhường=ne nhận=>0,675.2=2c+3a+3b B là $H2$ $H2$+$CuO$=>$Cu$+$H2O$ m cr giảm=7,2=m$O$=>n$O$=0,45 mol=n$H2$ =>n$H2$=0,45=1,5a+b =>a=0,2 b=c=0,15 mol =>chọn D
|
|
|
|
giải đáp
|
ai rảnh vào giải
|
|
|
|
2TN đầu: nA=0,2 mol A: R(COOH)x =>este R2(COO)2x(C2H4)x Thử với x=1;2;3=>x=1 ™ Mmuối$RCOONa$=82 g/mol =>R=15 $CH3$ Este là $(CH3COO)2C2H4$ etilenglicol điaxetat TN3:nA=10/3 mol n$C2H4(OH)2$=0,8065 mol neste=0,6 mol H% tính theo $C2H4(OH)2$=>H%=74,4%Bây giờ mới rảnh :)))
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em với
|
|
|
|
Gọi n$Fe$ n$Cu$ lần lượt là a và b mol $Fe$+$S$=>$FeS$ và $Cu$+$S$=>$CuS$ n$S$=nhh X=0,4=a+b Khi cho td với $HCl$ chỉ có $FeS$ pứ=>a=0,2=>b=0,2 mol %m$Cu$=53,33% chọn A
|
|
|
|
giải đáp
|
Help!!!!!!!!
|
|
|
|
E là $Cu$ cho pứ với $H2SO4$ đ=>$SO2$ 0,1 mol $Cu$ =>$Cu+2$ +2e 0,1 mol<= 0,2 mol $S+6$+2e=>$S+4$ 0,2 mol<=0,1 mol Gọi n$Al$ n$Fe$ lần lượt là a và b mol =>27a+56b=23-0,1.64=16,6 và n$H2$=0,5=1,5a+b =>a=b=0,2 n$H2SO4$ pứ=n$H2$=0,5 mol=>n$H2SO4$ dư=0,1 mol X chứa $FeSO4$ 0,2 mol $Al2(SO4)3$ 0,1 mol $H2SO4$ 0,1 mol =>mX=74,4 gam chọn B
|
|
|
|
giải đáp
|
Help me!!!!
|
|
|
|
X là $CO2$ n$BaCO3$=0,01 mol=n$CO2$ $KHCO3$+$HCl$=>$KCl$+$CO2$+$H2O$ $CaCO3$+2$HCl$=>$CaCl2$+$CO2$+$H2O$ =>nhh ban đầu=0,01 mol=>a=0,01.100=1 gam
|
|