|
|
giải đáp
|
gấp ạ
|
|
|
|
a) Nguyên
tố X và Y đều thuộc nhóm A tronng BTH mà nguyên tử X có 2e lớp ngoài cùng và nguyên
tử Y có 7e lớp ngoài cùng
ð
X thuộc nhóm IIA và Y thuộc nhóm VIIA
ð
CT của hợp chất B của X với hidro là XH2 và CT hợp chất Y với hidro
là HY
ð
Ta có: X/
2= 95.24/ (100- 95.24)
ð
X= 40
Vậy X
là nguyên tố Ca (canxi) => B là CaH2
m HY= 100* 14.6%= 14.6(g)
2HY+ CaH2 à CaY2+ 2H2
Ta có: n HY= 2n CaH2
ð
14.6/
(1+ Y)= 2* 8.4/ 42
ð
Y= 35.5
Vậy Y là nguyên tố Cl (clo)
b) n H2= n HY= 14.6/
36.5= 0.4(mol)
m dd spư= 8.4+ 100- m H2
=108.4- 0.4*2
= 107.6(g)
m CaY2= (40+ 35.5*2)* (0.4/ 2)= 22.2(g)
C% CaY2= 22.2/ 107.6* 100%= 20.63(%)
|
|
|
|
giải đáp
|
Hoá 9
|
|
|
|
Gọi CT của bazơ là X(OH)n
n HCl= (200/ 1000)* 0.3=
0.06(mol)
X(OH)n +
nHCl --> XCln + nH2O
0.06
0.06/n
M XCln= 2.67/ (0.06/ n)= 44.5n(g/ mol)
=> X+ 35.5n= 44.5n
=> X= 9n
Thay n= 1,2,3 chỉ có n=3, X= 27 là thoả mãn
Vậy công thức của bazơ là Al(OH)3
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giải dùm mình
|
|
|
|
a) Nguyên tử nguyên tố A có tổng số e trong phân
lớp p là 7
ð Cấu hình e của A là 1s2
2s2 2p6 3s2 3p1
ð Tổng số e của A là 13
ð pA= 13
ð A là nguyên tố Al
Nguyên
tử nguyên tố B có tổng số hạt mang điện nhiều hơn tổng số hạt mang điện của A
là 8
ð
2pA+ 8= 2pB
ð
2* 13+ 8= 2pB
ð
pB= 17
ð
B là nguyên tố Cl
b)
X là AlCl3
n AgNO3= 0.06(mol)
AlCl3 + 3AgNO3 à 3AgCl + Al(NO3)3
0.02
0.06
n AlCl3.nH2O= n AlCl3= 0.02(mol)
=> M AlCl3.nH2O= 4.83/ 0.02= 241.5(g/mol)
=> n= 6
Vậy CT là AlCl3.6H2O
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp với ạ
|
|
|
|
n
Cu(NO3)2= 0.2
n
Cu= 12.8/ 64= 0.2
Mg + Cu(NO3)2 à Mg(NO3)2+
Cu
0.12
0.12 0.12 0.12
Zn+ Cu(NO3)2 à Zn (NO3)2+
Cu
0.08
(0.2-0.12)
=> x= 0.08
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai rảnh ko giải hộ mấy bài
|
|
|
|
b2) n KOH= 0.1
n Ca(OH)2= 0.025
n kết tủa= 0.025
Ca(OH)2 + CO2 à CaCO3+ H2O (1)
2KOH + CO2 à K2CO3+ H2O (2)
K2CO3+ H2O+ CO2 à 2KHCO3 (3) CaCO3+ H2O+ CO2à Ca(HCO3)2 (4) Theo pt: n CaCO3= n Ca(OH)2 => Xảy ra 2TH: TH1: Chỉ xảy ra phản ứng (1) n CO2= n Ca(OH)2= 0.025 V CO2= 0.56(l) TH2: Xảy ra (1) (2) và (3) Ca(OH)2 + CO2 à CaCO3+ H2O (1) 0.025 0.025 0.025 2KOH + CO2 à K2CO3+ H2O (2) 0.1 0.05 0.05 K2CO3+ H2O+ CO2 à 2KHCO3 (3)
0.05 0.05 Tổng n CO2= 0.125 V CO2= 2.8(l) VẬY 0.56=< V =< 2.8
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai rảnh ko giải hộ mấy bài
|
|
|
|
b3) n
Ba(OH)2= 0.1
n
NaOH= 0.2
Ba(OH)2+ CO2 à BaCO3+ H2O (1)
2NaOH+ CO2 à Na2CO3+ H2O
(2)
Na2CO3+ H2O+ CO2 à 2NaHCO3 (3)
BaCO3+ H2O+ CO2à Ba(HCO3)2
(4)
Để kết tủa thu đc là cực đại thì sẽ xảy ra phản
ứng (1) hc cả (1)(2) và (3) ( ko xra pư (4) )
Nếu chỉ xra pư (1) thì n CO2= n Ba(OH)2= 0.1
V CO2= 2.24
Nếu xra (1) (2) và (3):
Ba(OH)2+ CO2 à BaCO3+ H2O (1)
0.1 0.1
2NaOH+ CO2 à Na2CO3+ H2O
(2)
0.2 0.1 0.1
Na2CO3+ H2O+ CO2 à 2NaHCO3 (3)
0.1
0.1
Tổng n CO2= 0.3
V CO2= 6.72(l)
=> 2.24 =< V =< 6.72 => A
|
|
|
|
giải đáp
|
Ai rảnh ko giải hộ mấy bài
|
|
|
|
b1) n
CO2= 0.2(mol)
n
NaOH= 0.05(mol)
n
Ba(OH)2= 0.1(mol)
Ba(OH)2+ CO2 à BaCO3 + H2O
0.1
0.1 0.1
2NaOH
+ CO2 à Na2CO3+ H2O
0.05
0.025 0.025
Na2CO3+ H2O+ CO2 à 2NaHCO3
0.025 0.025
BaCO3 + H2O +
CO2 à Ba(HCO3)2
0.05 (0.2-0.1-0.025-0.025)
n BaCO3 còn lại = 0.1- 0.05= 0.05(mol)
m BaCO3= 9.85(g) => A
|
|
|
|
giải đáp
|
mấy chuyện trên trời dưới đất này thì mk chịu rồi
|
|
|
|
n CO2= 0.07(mol)
n NaOH= 0.16* (500/1000)= 0.08(mol)
n
BaCl2= 0.16* (25/ 1000)= 0.004(mol)
n Ba(OH)2= x* (25/ 1000)= 0.025x(mol)
n kết tủa= 3.94/ 197= 0.02(mol)
2NaOH+ CO2 à
Na2CO3+ H2O (1)
NaOH+ CO2 à
NaHCO3 (2)
Ta có: 1< n NaOH/ n CO2< 2
=> Xảy ra cả (1) và (2)
Đặt n Na2CO3= a(mol)
n NaHCO3= b(mol)
Ta có: 2a+ b= 0.08
a+b = 0.07
ð
a= 0.01
ð
b= 0.06
Na2CO3+ BaCl2 à
BaCO3+ 2NaCl
0.004 0.004
0.004
2Na2CO3+
Ba(OH)2 à BaCO3+ 2NaOH
0.006 0.003 0.003
NaHCO3+ Ba(OH)2 à BaCO3 +
Na2CO3 + H2O
0.013 (0.02-0.003-0.004)
ð
Tổng n
Ba(OH)2= 0.016(mol)
ð
x= 0.016/ 0.025= 0.64
|
|
|
|
giải đáp
|
giải hộ mk cách nhanh nhất
|
|
|
|
n
SO2= 0.3(mol)
n
KOH= 0.1x(mol)
Đặt n K2SO3= a(mol)
n KHSO3= b(mol)
SO2+ 2KOH à K2SO3+ H2O
Mol: a 2a a
SO2 + KOH à KHSO3
Mol:
b b b
Ta có: a+b= 0.3
2a+ b= 0.1x
158a+ 120b= 45.5
ð
a= 0.25
ð
b= 0.05
ð
0.1x= 0.55
ð
x= 5.5
Thấy số ko lẻ chắc đúng ^^
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định loại muối tạo thành khi cho co2, so2 tác dụng với kiềm
|
|
|
|
Bài 2: n CO2= 0.2(mol)
m CO2= 8.8(g)
n Ca(OH)2= (80* 9.25%)/
74= 0.1(mol)
Ca(OH)2+ CO2 à CaCO3+ H2O
(1)
Ca(OH)2+ 2CO2 à Ca(HCO3)2 (2)
Ta có: n CO2/ n Ca(OH)2=
0.2/ 0.1= 2
=> Xảy ra phản ứng (2)
=>
Tạo ra muối Ca(HCO3)2
n Ca(HCO3)2= n Ca(OH)2= 0.1(mol)
m Ca(HCO3)2= 0.1* 162=
16.2(g)
C% Ca(HCO3)2= 16.2/ (80+
8.8)* 100%= 18.24(%)
|
|
|
|
giải đáp
|
Xác định loại muối tạo thành khi cho co2, so2 tác dụng với kiềm
|
|
|
|
Bài 1: a) n KOH= 0.5(mol)
n CO2 = 0.5(mol)
2KOH+ CO2à K2CO3+ H2O (1)
KOH +
CO2à
KHCO3 (2)
Ta có: n KOH/ n CO2= 0.5/ 0.5= 1
=> Xảy ra pt (2)
=> Tạo ra muối KHCO3
n KHCO3= n CO2= 0.5(mol)
m KHCO3= 0.5* 100= 50(g)
b) n CO2= 0.2(mol)
m CO2= 0.2* 44=
8.8(g)
n NaOH= (80* 20%)/
40= 0.4(mol)
2NaOH+ CO2à Na2CO3+ H2O (1)
NaOH +
CO2à
NaHCO3 (2)
Ta có: n NaOH/ n
CO2= 0.4/ 0.2= 2
=> Xảy ra pt (1)
=> Tạo ra muối Na2CO3
n Na2CO3= n CO2= 0.2(mol)
m Na2CO3= 0.2* 106=
21.2(g)
C% Na2CO3= 21.2/ (80+
8.8) *100%= 23.87(%)
|
|
|
|
giải đáp
|
hoá 9
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
hoá 9
|
|
|
|
Fe3O4+4H2SO4−−>FeSO4+Fe2(SO4)3+4H2O
dd A là FeSO4,Fe2(SO4)3 và H2SO4 dư
H2SO4+2NaOH−−>Na2SO4+2H2O
FeSO4+2NaOH−−>Fe(OH)2+Na2SO4
Fe2(SO4)3+6NaOH−−>2Fe(OH)3+3Na2SO4
Kết tủa B là Fe(OH)2 và Fe(OH)3
4Fe(OH)2+O2−t∗−>2Fe2O3+4H2O
2Fe(OH)3−t∗−>Fe2O3+3H2O
Chất rắn C là Fe2O3
Al+Fe2O3−−>Al2O3+Fe
Chất rắn D là Fe,Al dư và Al2O3
Phần 1:
2Al+2NaOH+2H2O−−>2NaAlO2+3H2
Al2O3+NaOH−−>NaAlO2+2H2O
Chất rắn D1 là Fe
dd D2 là NaOH dư và NaAlO2
Phần 2:
Fe+2HCl−−>FeCl2+H2
2Al+6HCl−−>2AlCl3+3H2
Al2O3+6HCl−−>2AlCl3+3H2O
|
|