|
|
|
Gọi mol al là x, số mol fe là y Cho hh td h2so4(l) Al(0) =al(+3) +3e Fe(o) =fe(+2) +2e x. 3x. y. 2y H(-1) =h (o) +2e 0,4. 0,8 Ta có pt 3x+2y=0, 8. Giải ra x=0, 2 27x+56y=11. y=0,1 Hh td h2so4(đn) Fe(o) =fe(+3) +3e. Al(o) =al(+3) +3e y. 3y. x. 3x H(-1) =h(o) +2e V/22, 4. 2v/22, 4 3x+3y=2v/22, 4 Thay mol của al và fe vào ,o, 2.3+0, 1.3=2v/22, 4 V=10, 08(l))
|