|
|
giải đáp
|
hóa siêu khó
|
|
|
|
Na2CO3 + Ba(OH)2 ------> BaCO3 + 2NaOH 0.15------------ 0.15------------- 0.15-------- 0.3 Dung dịch A gồm NaOH, Na2CO3 Kết tủa C là BaCO3 cho tác dụng vs HCl BaCO3 + 2HCl -------> BaCl2 + CO2 + H2O 0.15--------- 0.3------------------------ 0.15 nNa2CO3 bđ = 0.1*2 = 0.2 nBa(OH)2= 0.15*1 = 0.15 nNa2CO3 dư = 0.2 - 0.15 = 0.05 mNaOH = 0.3*40 = 12 mNa2CO3 dư = 0.05*106 = 5.3 mdd sau pư = mddNa2CO3 + mddBa(OH)2 - mBaCO3 = (100*1.1) + (150*1.12) - (197*0.15) = 110 + 168 - 29.55 = 248.45 a. C%NaOH = 12/248.45*100 = 4.8% C%Na2CO3 dư = 5.3/248.45*100 = 2.13% Vd d = VNa2CO3 + VBa(OH)2 = 0.1 + 0.15 = 0.25 CM[NaOH] = 0.3/0.25 = 1.2M CM[Na2CO3] = 0.05/0.25 = 0.2M b. nHCl = 0.3 mHCl = 0.3*36.5 = 10.95 mddHCl = 10.95*100/7.3 = 150 VHCl = 150/1.08 = 138ml c. nCO2 = 0.15 VCO2 = 0.15*22.4 = 3.36L
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa siêu khó
|
|
|
|
Na2CO3 + Ba(OH)2 ------> BaCO3 + 2NaOH 0.15------------ 0.15------------- 0.15-------- 0.3 Dung dịch A gồm NaOH, Na2CO3 Kết tủa C là BaCO3 cho tác dụng vs HCl BaCO3 + 2HCl -------> BaCl2 + CO2 + H2O 0.15--------- 0.3------------------------ 0.15 nNa2CO3 bđ = 0.1*2 = 0.2 nBa(OH)2= 0.15*1 = 0.15 nNa2CO3 dư = 0.2 - 0.15 = 0.05 mNaOH = 0.3*40 = 12 mNa2CO3 dư = 0.05*106 = 5.3 mdd sau pư = mddNa2CO3 + mddBa(OH)2 - mBaCO3 = (100*1.1) + (150*1.12) - (197*0.15) = 110 + 168 - 29.55 = 248.45 a. C%NaOH = 12/248.45*100 = 4.8% C%Na2CO3 dư = 5.3/248.45*100 = 2.13% Vd d = VNa2CO3 + VBa(OH)2 = 0.1 + 0.15 = 0.25 CM[NaOH] = 0.3/0.25 = 1.2M CM[Na2CO3] = 0.05/0.25 = 0.2M b. nHCl = 0.3 mHCl = 0.3*36.5 = 10.95 mddHCl = 10.95*100/7.3 = 150 VHCl = 150/1.08 = 138ml c. nCO2 = 0.15 VCO2 = 0.15*22.4 = 3.36L
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa siêu khó
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa siêu khó
|
|
|
|
Na2CO3 + Ba(OH)2 ------> BaCO3 + 2NaOH 0.15------------ 0.15------------- 0.15-------- 0.3 Dung dịch A gồm NaOH, Na2CO3 Kết tủa C là BaCO3 cho tác dụng vs HCl BaCO3 + 2HCl -------> BaCl2 + CO2 + H2O 0.15--------- 0.3------------------------ 0.15 nNa2CO3 bđ = 0.1*2 = 0.2 nBa(OH)2= 0.15*1 = 0.15 nNa2CO3 dư = 0.2 - 0.15 = 0.05 mNaOH = 0.3*40 = 12 mNa2CO3 dư = 0.05*106 = 5.3 mdd sau pư = mddNa2CO3 + mddBa(OH)2 - mBaCO3 = (100*1.1) + (150*1.12) - (197*0.15) = 110 + 168 - 29.55 = 248.45 a. C%NaOH = 12/248.45*100 = 4.8% C%Na2CO3 dư = 5.3/248.45*100 = 2.13% Vd d = VNa2CO3 + VBa(OH)2 = 0.1 + 0.15 = 0.25 CM[NaOH] = 0.3/0.25 = 1.2M CM[Na2CO3] = 0.05/0.25 = 0.2M b. nHCl = 0.3 mHCl = 0.3*36.5 = 10.95 mddHCl = 10.95*100/7.3 = 150 VHCl = 150/1.08 = 138ml c. nCO2 = 0.15 VCO2 = 0.15*22.4 = 3.36L
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
hóa siêu khó
|
|
|
|
Cho 100ml dd Na2CO3 2M (D=1,1g/ml) vào 150ml dd Ba(OH)2 1M (D= 1,12g/ml) thu được dd A và kết tủa C. Lọc kết tủa C hòa tan vào dd HCl 7,3% (D=1,08g/ml) vừa đủ thu V lít khí ( ở đktc). a) Tính nồng độ % và nồng độ mol/l của dd A ( xem sự hòa tan không làm thay đổi thể tích dd b) Tính thể tích dd HCl cần dùng để hòa tan kết tủa C c) Tìm V
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
hóa đội
|
|
|
|
hóa đội Người ta cân 3g một loại HCl đậm đặc. Sau đó, cho phản ứng với lượng dư dung dịch AgNO3. Kết tủa tạo thành được lọc, rửa sạch , làm khô và cân được 4,305g. Biết rằng khối lượng riêng của dung dịch HCl đậm đặc là 1,15g/ml.a) Hãy tính nồng độ mol/l của loại HCl đậm đặc đã dùng.b) Tính thể tích khí Hidro clorua ở đktc đã hòa tan trong 1l nước
hóa đội Người ta cân 3g một loại HCl đậm đặc. Sau đó, cho phản ứng với lượng dư dung dịch AgNO3. Kết tủa tạo thành được lọc, rửa sạch , làm khô và cân được 4,305g. Biết rằng khối lượng riêng của dung dịch HCl đậm đặc là 1,15g/ml.a) Hãy tính nồng độ mol/l của loại HCl đậm đặc đã dùng.b) Tính thể tích khí Hidro clorua ở đktc đã hòa tan trong 1l nước
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em với ạ
|
|
|
|
Gọi số mol Fe là x \Rightarrow m Fe = 56x \Rightarrow m M = 96x \Rightarrow nM = 96x:M và m =152x 2 Fe + 6H2SO4 ---> Fe2(SO4)3 + 6 H2O + 3 SO2 M + 2 H2SO4 ---> MSO4 + SO2 + O2 Fe + H2SO4 ---> FeSO4 + H2 Theo bài ra ta có hệ pt sau: x*3 + (x*96:M)*2 = a* 0.8 : 98 x = a*0.8:98 -1 152 x + a*o.4*96:98 = 88 giải ra x =0.2, a= 147, M = 64 \Rightarrow M là Cu. còn lại bạn làm nốt nhé
|
|
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
hóa đội
|
|
|
|
hóa họcNgười ta cân 3g một loại HCl đậm đặc. Sau đó, cho phản ứng với lượng dư dung dịch AgNO3. Kết tủa tạo thành được lọc, rửa sạch , làm khô và cân được 4,305g. Biết rằng khối lượng riêng của dung dịch HCl đậm đặc là 1,15g/ml.a) Hãy tính nồng độ mol/l của loại HCl đậm đặc đã dùng.b) Tính thể tích khí Hidro clorua ở đktc đã hòa tan trong 1l nước
hóa độiNgười ta cân 3g một loại HCl đậm đặc. Sau đó, cho phản ứng với lượng dư dung dịch AgNO3. Kết tủa tạo thành được lọc, rửa sạch , làm khô và cân được 4,305g. Biết rằng khối lượng riêng của dung dịch HCl đậm đặc là 1,15g/ml.a) Hãy tính nồng độ mol/l của loại HCl đậm đặc đã dùng.b) Tính thể tích khí Hidro clorua ở đktc đã hòa tan trong 1l nước
|
|