|
|
giải đáp
|
vô cơ
|
|
|
|
cần thêm bao nhiêu gam nước vào 500gam NaOH 12% bao nhiêu gam muối để thu được NaOH8% ?? Áp dụng quy tắc đường chéo là ra thôi hà: 500 g 12% 8% 8% m g 0% 4% ===> 500 / m = 8 / 4 ===> m = (500 * 4 ) / 8 = 250 g
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Bài Tập Fe
|
|
|
|
Câu 1: Cho m gam hỗn hợp Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 số mol mỗi chất bằng nhau tan hoàn toàn trong dung dịch HNO3 dư. Sau phản ứng cô cạn dung dịch thu được 33,88 gam muối khan. Gía trị của m là: Câu 2: Hỗn hợp X gồm 3 oxit có số mol bằng nhau: FeO, Fe2O3, Fe3O4. Cho m gam hỗn hợp X tác dụng với dung dịch HNO3 (dư), thu được dung dịch Y. Cho Y tác dụng với dung dịch NaOH loãng (dư), thu được 6,42 gam kết tủa nâu đỏ. Gía trị của m là:
P/s: mọi người hướng dẫn giải giúp em với! em cảm ơn!
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT
|
|
|
|
Nung hỗn hợp X gồm Al và Fe2O3 được hỗn hợp Y (hiệu suất 100 %). Hòa tan hết Y bằng HCl dư được 2,24 lít khí (đktc), cũng được Y này nếu cho phản ứng với dung dịch NaOH dư thấy còn 8,8 gam rắn Z. Khối lượng các chất Al và Fe2O3 là:
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT
|
|
|
|
Trộn 6,48 g Al với 16 g Fe2O3. Thực hiện phản ứng nhiệt nhôm hoàn toàn thu được chất rắn X. Khi cho X tác dụng dung dịch NaOH dư thu được 1,344 lít H2 (đktc). Hiệu suất phản ứng nhiệt nhôm là: A. 100% B. 85% C. 80% D. 75%
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT
|
|
|
|
Một hỗn hợp X gồm Al và Fe2O3. Thực hiện phản ứng nhiệt nhôm hoàn toàn thu được chất rắn Y. Y tác dụng với NaOH dư thu được 3,36 lít khí (đktc) còn lại chất rắn Z. Cho Z tác dụng H2SO4 loãng, dư thu được 8,96 lít khí (đktc). Khối lượng của Al và Fe2O3 tương ứng là: A. 13,5 g và 16 g B. 13,5 g và 32 g C. 6,75 g và 32 g D. 10,8 g và 16 g
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT về Nhôm
|
|
|
|
Cho 100 ml dung dịch Al2(SO4)3 tác dụng với 100 ml dung dịch Ba(OH)2 (Biết nồng độ mol của Ba(OH)2 bằng ba lần nồng độ của Al2(SO4)3 thu được kết tủa X. Nung X đến khối lượng không đổi thì khối lượng chất rắn thu được bé hơn khối lượng của X là 5,4 gam. Nồng độ của Al2(SO4)3 và Ba(OH)2 trong dung dịch đầu theo thứ tự là: A. 1M và 1,5M B. 1M và 3M C. 0,6M và 3M D. 0,6M và 1,5M
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT
|
|
|
|
Nhỏ 300 ml dung dịch NaOH 1M vào V ml dung dịch AlCl3 0,5 M thì thu được 3,9 gam kết tủa. Gía trị của V là:
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT
|
|
|
|
Để điều chế 10,08 lít H2 (đktc) người ta dùng hỗn hợp bột Al và Zn tác dụng với dung dịch HCl dư. Nếu % khối lượng Al trong hỗn hợp là 30% thì khối lượng hỗn hợp là:
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Hỏi bài
|
|
|
|
Cho m gam Ba kim loại vào 100 ml dung dịch Al2(SO4)3 0,1M. Khi phản ứng kết thúc thu được 7,77 gam kết tủa. Gía trị của m là: A. 4,795 g hoặc 4,11 g B. 2,329 g hoặc 1,644 g C. 4,795 g hoặc 3,735 g D. 4,11 g hoặc 3,735 g
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa nâng cao 9
|
|
|
|
FexOy + yCO ===> xFe + yCO2
mFe = 16 - 4,8 = 11,2 gam
56x : 16y = 11,2 : 4,8 ===> x : y = 2 : 3
Vậy oxit sắt cần tìm là Fe2O3
|
|
|
|
giải đáp
|
làm hóa nào
|
|
|
|
Số mol OH- = 0,1.0,1 + 0,1.0,1.2 = 0,03 mol (H+) + (OH-) ===> H20 0,03 0,03 Vậy nồng độ HCl = (0,03/0,3) = 0,1 lít = 100 ml
ĐA: A
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT
|
|
|
|
Cho 700 ml dung dịch KOH 0,1 M vào 100 ml dung dịch AlCl3 0,2M, sau phản ứng nhỏ tiếp 50 ml dung dịch HCl 0,1 M vào. Tính khối lượng kết tủa thu được khi các phản ứng kết thúc? Viết các phương trình phản ứng xảy ra?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
BT về Al
|
|
|
|
Cho 1,05 mol NaOH vào 0,1 mol Al2(SO4)3. Sau phản ứng cô cạn dung dịch thu được m gam chất rắn. Gía trị của m là:
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
KIM LOẠI KIỀM (giải kỹ kỹ giúp em với ạ!)
|
|
|
|
X là dung dịch chứa a mol Ca(OH)2 . Hấp thụ hết 0,3 mol CO2 vào X được 2b mol kết tủa, còn hấp thụ hết 0,4 mol CO2 vào X được b mol kết tủa. Vậy giá trị a,b lần lượt là:
|
|