|
|
giải đáp
|
Hóa 10
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
lam nhanh giup voi ( 10 gio phai xong)
|
|
|
|
$a)m_{KClO_3 kt}=\frac{600.6,5}{100}-\frac{413.6,5}{100}=12,155 gam$ $b)$ $*)600 gam dd:\begin{cases}m_{KClO_3}=39 gam \\ m_{H_2O}=561 gam \end{cases}$ $*)413 gam dd:\begin{cases}m_{KClO_3}=26,845 gam \\ m_{H_2O}=386,155 gam \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
B7 3/3 Giúp mình với
|
|
|
|
Từ sản phẩm cho ta thấy phản ứng đốt cháy là vừa đủ ! Gọi công thức trung bình của các $RH:C_\overline{n}H_\overline{m}$ Vì tỉ lệ thể tích cũng chính là tỉ lệ số mol và để bài toán trở nên đơn giản chúng ta coi ban đầu có : $*)X:\begin{cases}C_\overline{n}H_\overline{m}:1 mol\\ n_{O_2}=3 mol\\n_{N_2}:12 mol \end{cases}$ $C_\overline{n}H_\overline{m}+(\overline{n}+0,25\overline{m})O_2\rightarrow \overline{n}CO_2+0,5\overline{m}H_2O$ $1 3$ $\Rightarrow \begin{cases}\overline{n}+0,25\overline{m}=3\\ \frac{\overline{n}}{0,5\overline{m}}=\frac{7}{4} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}\overline{n}=\frac{7}{3} \\ \overline{m}=\frac{8}{3} \end{cases}$ $*)\begin{cases}n_{Z_t}=1+3+12=16 mol \\ n_{Z_s}=\overline{n}+0,5\overline{m}+12=\frac{47}{3} mol\end{cases}$ $\Rightarrow \frac{p}{p_1}=\frac{16}{\frac{47}{3}}=\frac{48}{47}\Rightarrow p_1=\frac{47p}{48}$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc
|
|
|
|
Cũng giống như các hợp chất hữu cơ mạch thẳng có nhiều liên kết đôi ! $*)2 lk \equiv \Rightarrow anka -di-in$ $*)3 lk \equiv \Rightarrow anka-tri-in$ $*)..........................$ Trong chương trình lớp $11$ không đề cập ! Tuy nhiên mình là học sinh thì phải biết vận dụng một cách tương tự các kiến thức đã có sẵn để áp dụng !
|
|
|
|
giải đáp
|
làm ơn giúp đỡ
|
|
|
|
$*)\begin{cases}NaNO_3:x mol \\ Cu(NO_3)_2:y mol \end{cases}\Rightarrow 85x+188y=27,3 gam$ $2NaNO_3\rightarrow 2NaNO_2+O_2$ $2Cu(NO_3)_2\rightarrow 2CuO+4NO_2+O_2$ $4NO_2+O_2+2H_2O\rightarrow 4HNO_3$ Chúng ta chú ý thấy lượng khí sinh ra do $Cu(NO_3)_2$ bị hấp thụ hoàn toàn , còn khí do $NaNO_3$ sinh ra không bi hấp thụ , và khí đó là $O_2$ do $NaNO_3$ sinh ra : $\Rightarrow n_{NaNO_3}=2n_{O_2}=0,1 mol\Rightarrow m_{NaNO_3}=8,5 gam$ $\Rightarrow m_{Cu(NO_3)_2}=27,3-8,5=18,8 gam\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
HC
|
|
|
|
Vì tốc độ phản ứng như nhau nên chúng ta sử dụng công thức trung bình để tính ! $*)X:\begin{cases}H_2:2x mol \\ C_\overline{n}H_{2\overline{n}:}:2y mol\\2x+2y=0,17 mol\end{cases}$ $\Rightarrow 1/2 X+O_2\rightarrow \begin{cases}n_{CO_2}=\overline{n}y mol\\ n_{H_2O}=x+\overline{n}y mol\end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}\overline{n}y=0,198 mol\\ \overline{n}y+x =0,227 mol\\2x+2y=0,17 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,029 mol \\ \overline{n}y=0,198 mol\\y=0,056 mol \end{cases}\Rightarrow \overline{n}=3,536$ $\Rightarrow \begin{cases}C_3H_6 \\ C_4H_8 \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình bài này với (giải dễ hiểu với nha)
|
|
|
|
$*)M:\begin{cases}X:C_nH_{2n+2}O:x mol \\ (Y+Z):C_mH_{2m}O_2:y mol\ \end{cases}$ $\Rightarrow M+O_2\rightarrow \begin{cases}n_{CO_2}=nx+my \\ n_{H_2O}=(n+1)x+my \end{cases}$$\Rightarrow \begin{cases}nx+my=\frac{11,2}{22,4} \\ (n+1)x+my=2n_{O_2}-2n_{CO_2}+x+2y \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}nx+my=0,5 mol \\ nx+my-2y=0,1 mol \end{cases}\Rightarrow y=0,2 mol$ $\Rightarrow 0,5=nx+my>my=0,2m\Rightarrow m<2,5\Rightarrow m=2$ Vì $:m=1\Rightarrow Z$ không tồn tại $\Rightarrow Chon:D$
|
|
|
|
giải đáp
|
Bài tập về điện phân
|
|
|
|
$Cu(NO_3)_2+2H_2O\rightarrow Cu\downarrow+O_2\uparrow+2HNO_3$ $0,1 \leftarrow 0,1 0,2$ $HNO_3+NaOH\rightarrow NaNO_3+H_2O$ $0,2 \rightarrow 0,2$ $2NaOH+Fe(NO_3)_2\rightarrow 2NaNO_3+Fe(OH)_2\downarrow$ $(0,25-0,2)\rightarrow 0,025$ $\Rightarrow \begin{cases}n_{Cu(NO_3)_2}=0,1 mol \\ n_{Fe(NO_3)_2}=0,025 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}C_{M(Cu(NO_3)_2)}=0,2M \\ C_{M(Fe(NO_3)_2)}=0,05M \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Dễ đây
|
|
|
|
$a)$ $Ba+2H_2O\rightarrow Ba(OH)_2+H_2\uparrow$ $Ba(OH)_2+2NH_4Cl\rightarrow BaCl_2+2NH_3\uparrow+2H_2O$ $b)$ $3NaOH+AlCl_3\rightarrow Al(OH)_3\downarrow+3NaCl$ $NaOH+Al(OH)_3\rightarrow NaClO_2+2H_2O$ $c)$ $CO_2+Ca(OH)_2\rightarrow CaCO_3\downarrow+H_2O$ $CO_2+CaCO_3+H_2O\rightarrow Ca(HCO_3)_2$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Viết pthh
|
|
|
|
$2CH_4\xrightarrow[làm lạnh nhanh]{1500^0C}C_2H_2+3H_2$
|
|
|
|
giải đáp
|
cố giúp mình với !!!!!
|
|
|
|
$*)\begin{cases}C_{15}H_{31}COOH:x mol \\ C_{17}H_{35}COOH:y mol\\C_{17}H_{31}COOH:z mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x+y+z =0,05 mol\\ 16x+18y+18z=\frac{19,04}{22,4} mol\\16x+18y+16z=\frac{14,76}{18} \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x=0,025 mol \\ y=0,01 mol\\z=0,015 mol \end{cases}\Rightarrow \%n_{linoleic}=\frac{0,015.100}{0,025+0,01+0,015}=30\%$ $\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa lớp 10. Kiểm tra HK
|
|
|
|
Câu $1:$ $*)\begin{cases}4 gam hh+HCl\rightarrow m_{MgCl_2}+m_{AlCl_3}+m_{ZnCl_2}+m_{FeCl_2}=m_1\\ 4 gam hh+Cl_2\rightarrow m_{MgCl_2}+m_{AlCl_3}+m_{ZnCl_2}+m_{FeCl_3}=m_2 \end{cases}$ $\Rightarrow m_2-m_1=m_{FeCl_3}-m_{FeCl_2}=35,5n_{Fe}$ Mặt khác chúng ta chú ý số mol hidro thoát ra bằng hai lần số mol $Cl^-$ nằm trong muối ! $\Rightarrow m_1=4+2.0,1.35,5=11,1 gam$ $\Rightarrow m_2-m_1=0,426 gam\Rightarrow n_{Fe}=0,012 mol\Rightarrow m_{Fe}=0,672 gam$
Câu $2:$ Chúng ta thấy số mol $HCl$ trong hai trường hợp là bằng nhau $\Rightarrow 6a=8b\Rightarrow \frac{a}{b}=\frac{3}{4}$
Câu $3:$ $5\times |Cl_2+2e\rightarrow 2Cl^-$ $1\times |Cl_2-10e\rightarrow 2Cl^{+5}$ $6Cl_2+12KOH\rightarrow 10KCl+2KClO_3+6H_2O$ $\Rightarrow $tỉ lệ là $1:5$
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau 10 cd 28/2
|
|
|
|
$*)\begin{cases}CH_4:x mol \\ C_2H_4:y mol\\C_2H_2:z mol\\16x+28y+26z=8,6 gam\\n_{Br_2}=\frac{48}{160}=0,3 mol\\y+2z=n_{Br_2} \end{cases}$ $*)\begin{cases}CH_4:tx mol \\ C_2H_4:ty mol\\C_2H_2:tz mol\\t(x+y+z)=\frac{13,44}{22,4} mol\\m_{C_2Ag_2}=(240tz)=36 gam \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}16x+28y+26z=8,6 gam \\ y+2z=0,3 mol\\t(x+y+z)=0,6 mol\\tz=0,15 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,2 mol \\ y=0,1 mol\\z=0,1 mol \end{cases}\Rightarrow \%CH_4=50\%$ $\Rightarrow Chon:C$
|
|
|
|
giải đáp
|
cau 11 cde 28/2
|
|
|
|
$*)\begin{cases}C_2H_6:x mol \\ C_2H_2:y mol\\C_3H_6:z mol\\30x+26y+42z=24,8 gam\\18(3x+y+3z)=28,8 gam \end{cases}$ $*)\begin{cases}C_2H_6:tx mol \\ C_2H_2:ty mol\\C_3H_6:tz mol\\tx+ty+tz=0,5 mol\\n_{Br_2}=\frac{500.20}{160.100}=0,625 mol\\2ty+tz=n_{Br_2} \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}30x+26y+42z=24,8 gam \\ 3x+y+3z=1,6 mol\\t(x+y+z)=0,5 mol\\t(2y+z)=0,625 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}15x+13y+21z=12,4 \\ 3x+y+3z=1,6\\2y+z=1,25(x+y+z) \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x=0,2 mol \\ y=0,4 mol\\z=0,2 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}\%C_2H_6=25\% \\ \%C_2H_2=50\%\\\%C_3H_6=25\%\end{cases}\Rightarrow Chon:B$
|
|