|
|
giải đáp
|
làm ơn giúp mình với nha, trình bày rõ ràng tí nha
|
|
|
|
$*)n_{HCl}=n_{NaOH}=0,5 mol$ Chúng ta chú ý đây là phản ứng thế cho nên số mol clo nằm trong $26,5 gam hh$ là $0,5 mol$ $\Rightarrow m_{ankan}=26,5-0,5(35,5-1)=8,25 gam$ Vì hỗn hợp là các dẫn xuất mono và đi clo $\Rightarrow \frac{n_{HCl}}{2}<n_{hh}<n_{HCl}\Rightarrow 0,25<n_{hh}<0,5 mol$ $*)n_{hh}=n_{ankan}\Rightarrow 0,25<n_{ankan}<0,5 mol$ $ankan:C_nH_{2n+2}\Rightarrow 0,25<\frac{8,25}{14n+2}<0,5\Rightarrow 1,0357<n<2,214$ $\Rightarrow n=2\Rightarrow C_2H_6\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc
|
|
|
|
Theo bài ra ta có tỉ lệ số mol hai parafin là : $1:1\Rightarrow n_A:n_B=1:1$ $\begin{cases}C_nH_{2n+2}:1 mol \\ C_{n+1}H_{2n+3}:1 mol \end{cases}\Rightarrow \frac{1.(14n+2)+1.(14n+16)}{2}=1,594.32$ $\Rightarrow n=3\Rightarrow \begin{cases}C_3H_8 \\ C_4H_{10} \end{cases}\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
mong giúp đỡ!!!(trình bày dễ hiểu nha)
|
|
|
|
Ta có số mol electron trao đổi trong thời gian đó là : $n_e=\frac{5.96,5.60}{96500}=0,3 mol$ Theo đáp án cho thấy : $\begin{cases}n_{Cl^-}=0,25.1,5=0,375>0,3 mol \\ n_{Cu^{2+}}\leq 0,25.0,6=0,15=\frac{0,3}{2} mol \end{cases}$ $\Rightarrow Cl^-$ chưa bị điện phân hết , $Cu^{2+}$ đã bị điện phân hết $*)Catot:$ $Cu^{2+}+2e\rightarrow Cu\downarrow$ $x 2x x$ $2H_2O+2e\rightarrow 2OH^-+H_2\uparrow$ $2y 2y 2y y$ $*)Anot$ $2Cl^--2e\rightarrow Cl_2\uparrow$ $0,3 0,15$ $\Rightarrow \begin{cases}2x+2y=0,3 \\ 64x+2y+0,15.71=17,15 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,1 mol \\ y=0,05 mol \end{cases}\Rightarrow a=\frac{0,1}{0,25}=0,4$ $\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
giup minh voi!
|
|
|
|
$isopentan:(CH_3)_2CHCH_2CH_3\Rightarrow X:CH_2=C(CH_3)-CH=CH_2$ $\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa huu co
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_X=0,7 mol \\ n_Y=\frac{1,54.8}{22,4}=0,55 mol\\n_Z=\frac{1,6.(8-1)}{22,4}=0,5 mol \end{cases}$ $1)\Rightarrow n_{anken}=(0,7-0,55)+(0,55-0,5)=0,2 mol$ $\Rightarrow \%Anken=\frac{(0,55-0,5).100}{0,2}=25\%$ $2)M_A=\frac{2,1}{(0,55-0,5)}=42\Rightarrow A:C_3H_6\Rightarrow A:CH_3-CH=CH_2$ $C_{M(Br_2)}=\frac{(0,55-0,5)}{1}=0,05 M$ $3)Z:\begin{cases}H_2 \\ C_3H_8\\B:C_nH_{2n+2} \end{cases}$ $*)\begin{cases}n_{C_3H_8}=(0,7-0,55) mol\\n_B=50\%n_Z \\ n_Z=0,5 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}H_2:0,1 mol \\ C_3H_8:0,15 mol\\C_nH_{2n+2}:0,25 mol \end{cases}$ $*)n_{O_2}=\frac{37,52}{22,4}=0,5n_{H_2}+5n_{C_3H_8}+(1,5n+0,5).n_{C_nH_{2n+2}}$ $\Rightarrow 1,675=0,05+0,75+(0,375n+0,125)\Rightarrow n=2\Rightarrow B:C_2H_6$ $\Rightarrow X:\begin{cases}H_2:0,25 mol \\ C_3H_6:0,2 mol\\C_2H_6:0,25 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}\%H_2=\%C_2H_6=35,7\% \\ \%C_3H_6=28,6\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giải dùm ạ
|
|
|
|
$C+O_2\rightarrow CO_2$ $x x$ $2C+O_2\rightarrow 2CO$ $y 2y$ $\Rightarrow A:\begin{cases}CO_2:x mol \\ CO:2y mol\\N_2:4(x+y) mol \end{cases}$ $1)\Rightarrow \frac{x}{x+2y+4(x+y)}=\frac{5}{100}\Rightarrow y=2,5x\Rightarrow \begin{cases}\%CO=25\% \\ \%N_2=70\% \end{cases}$ $2)\Rightarrow n_C=\frac{1000(100-2,8)}{12.100}=81 mol$ Chúng ta chú ý : số mol cacbon tham gia phản ứng bằng tổng số mol $CO$ và $CO_2$ Mặt khác phần trăm của $CO$ và $CO_2$ trong hỗn hợp là $:5\%+25\%=30\%$ $\Rightarrow n_{hh}=\frac{81.100}{30}=2700 mol\Rightarrow V=60480 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc ko hiểu
|
|
|
|
$14.(2)-(1)\Rightarrow y=0,03 mol$ Thế vào $(2)\Rightarrow nx+0,03.(2n-1)=0,13$ Mặt khác ta luôn có $:nx>0\Rightarrow 0,13=nx+0,03(2n-1)>0,03.(2n-1)$ $\Rightarrow 0,13>0,03(2n-1)\Rightarrow n<2,667$ Nhưng $X$ là một anken $\Rightarrow n\geq 2\Rightarrow 2\leq n<2,667\Rightarrow n=2$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc cần giải đáp
|
|
|
|
Em chú ý rằng quá trình phản ứng tạo ra hỗn hợp hai đồng phân $A ; B$ nên hiệu suất chung của cả quá trình sẽ bằng tổng hiệu suất riêng phần của từng sản phẩm ! Về mặt lí thuyết chúng ta phải có cả số mol Brom ban đầu mới tính được hiệu suất của quá trình phản ứng , nhưng trong trường hợp này chúng ta coi brom dư và như vậy ban đầu tổng số mol $Buta-1,3-dien$ là $0,8 mol$ do đó hiệu suất chung của phản ứng cộng là : $H=\frac{(x+y).100}{0,8}=50\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
một câu hỏi lí thuyết với
|
|
|
|
$*)\begin{cases}ankan \\ anken \end{cases}\Rightarrow n_{H_2O}-n_{CO_2}=n_{ankan}$ $*)\begin{cases}anken \\ ankadien \end{cases}$ $\Rightarrow n_{CO_2}-n_{H_2O}=n_{ankadien}$ $*)\begin{cases}anken \\ ankin \end{cases}\Rightarrow n_{CO_2}-n_{H_2O}=n_{ankin}$
|
|
|
|
giải đáp
|
lam zum voi cac ban
|
|
|
|
$\overline{M}+2HCl\rightarrow \overline{M}Cl_2+H_2 $ $\Rightarrow \begin{cases} \frac{1,7}{\overline{M}}=\frac{0,672}{22,4}=0,03 mol\\ \frac{1,9}{\overline{M}}<\frac{0,2.0,5}{2}=0,05 \end{cases}\Rightarrow \overline{M}=56,67\Rightarrow M_A<56,67\Rightarrow ???$ Bạn kiểm tra lại đề bài đi nhé !!!
|
|
|
|
giải đáp
|
làm ơn giúp em với (trình bày dễ hiểu nhé!!!!!)
|
|
|
|
Theo bài ra công thức cấu tạo của $A:Cl_2CHCOOC_2H_5$ $Cl_2CHCOOC_2H_5+3NaOH\rightarrow OHCCOONa+2NaCl+C_2H_5OH+H_2O$ $0,1 0,3 0,1 0,2 0,1 0,1$ $\Rightarrow m=m_{OHCCOONa}+m_{NaCl}=0,1.96+0,2.58,5=21,3 gam\Rightarrow chon:D$
|
|
|
|
giải đáp
|
Bai nay minh can gap lam. Mong cac ban giup do!
|
|
|
|
Dễ thấy số mol khí phản ứng đúng bằng số mol brom phản ứng nên hỗn hợp $A:\begin{cases}anken:C_nH_{2n} \\ ankan:C_mH_{2m+2} \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}n_{C_nH_{2n}}=\frac{782-224}{22,4.1000}=\frac{4}{160}=0,025 mol \\ n_{C_mH_{2m+2}}=\frac{224}{22,4.1000}=0,01 mol \end{cases}$ $\Rightarrow 1568 ml A:\begin{cases}n_{C_nH_{2n}}=0,05 mol \\ n_{C_mH_{2m+2}}=0,02 mol \end{cases}$ Theo bài ra ta có : $n_{CO_2}=0,05n+0,02m=\frac{15}{100}+2.\frac{2}{100}=0,19 mol$ $\Rightarrow 5n+2m=19\Rightarrow \begin{cases}n=3 \\ m=2 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}C_3H_6 \\ C_2H_6 \end{cases}$ $*)n_{Ca(OH)_2}=\frac{15}{100}+\frac{2}{100}=0,17 mol\Rightarrow m_{Ca(OH)_2}=12,58 gam$ $\Rightarrow a=\frac{12,58.100}{500}=2,516$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa anken C6H12
|
|
|
|
Vì chỉ tạo ra một sản phẩm duy nhất nên hidrocacbon đó phải có tính đối xứng qua liên kết đôi ! Do đó các công thức cấu tạo thỏa mãn đề bài là : $CH_3-CH_2-CH=CH-CH_2-CH_3$ $(CH_3)_2C=C(CH_3)_2$
|
|
|
|
giải đáp
|
ankin hóa 11 khó (2)
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
làm ơn giúp với (giải chi tiết dễ hiễu giúp em với nhé)!!!
|
|
|
|
Chúng ta chú ý trong phần $1$ ta luôn có tổng số mol nhôm có trong hỗn hợp bằng số mol $NaOH$ $\Rightarrow n_{Al (X)}=(3+1)n_{NaOH}=0,4 mol\Rightarrow X:\begin{cases}n_{Al}=0,4 mol \\n_{Fe_3O_4}=0,3 mol \end{cases}$ Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có : $n_{e nhuong trong phan 2}=\frac{3(3n_{Al}+n_{Fe_3O_4})}{4}=1,125 mol$ $\Rightarrow n_{NO_2}=1,125 mol\Rightarrow V=25,2 lit\Rightarrow Chon:A$
|
|