|
|
giải đáp
|
Help me now
|
|
|
|
a)Dùng $Ba(OH)_2\Rightarrow $ +) $
Ba(OH)_2 +2NH_4Cl\rightarrow BaCl_2+2H_2O+NH_3\uparrow$ +) $
Ba(OH)_2 +K_2CO_3\rightarrow 2KOH+BaCO_3\downarrow$ +)\begin{cases}
Ba(OH)_2 +ZnCl_2\rightarrow BaCl_2+Zn(OH)_2
\downarrow \\ Ba(OH)_2+
Zn(OH)_2 \downarrow BaZnO_2+2H_2O \end{cases} +)Dùng $AgNO_3$ để phân biệt : $AgNO_3+HCl\rightarrow HNO_3+AgCl
\downarrow $ $AgNO_3+NaNO_3\rightarrow $ không phản ứng b)Dùng $NaOH\Rightarrow $ +) $2NaOH+(NH_4)_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O+2
NH_3\uparrow $ +) $2NaOH+CuSO_4\rightarrow
Na_2SO_4+ Cu(OH)_2
\downarrow _{xanh nhạt}$ +)\begin{cases}3NaOH+Al(NO_3)_3\rightarrow 3NaNO_3+Al(OH)_3
\downarrow \\ NaOH+
Al(OH)_3 \downarrow \rightarrow NaAlO_2+2H_2O \end{cases} +)Dùng $HCl$ để phân biệt hai dung dịch còn lai $2HCl+Na_2CO_3\rightarrow 2NaCl+H_2O+CO_2 \uparrow $
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình. Giải chi tiết hộ cái nha
|
|
|
|
Khi đốt $5,95 gam$ hidrocacbon không no thì tổng khối lượng thu được là : $m_1=\frac{5,95}{14}(44+18)=26,35 gam\Rightarrow $khi đốt cháy hỗn hợp ban đầu sẽ thu được tổng khối lượng là: $m=m_1+8,25=34,6 gam\Rightarrow (n_{C_2H_6}=x mol;
n_{C_3H_8}=y mol)$ $\Rightarrow \begin{cases}x+y=0,2 mol \\ 44(2x+3y)+18(3x+4y)=34,6 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,1 mol \\ y=0,1 mol \end{cases}\Rightarrow n_{C_2H_6}=0,1 mol$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em
|
|
|
|
Ta có: $n_{C_4H_{10}}=0,2 mol\Rightarrow $ Để đốt cháy hết $0,2 mol
C_4H_{10} $ cần $1,3 mol O_2$ Để đốt cháy $8,4 g $ khí bị hấp thụ bởi brom là :$1,5.\frac{8,4}{14}=0,9 mol$ $\Rightarrow V_{O_2}=22,4(1,3-0,9)=8,96 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11
|
|
|
|
Gọi công thức cần tìm là :$(NH_4)_nH_{3-n}PO_4$ $\frac{10}{17n+98}
=n_{ (NH_4)_nH_{3-n}PO_4 } =n_{H_3PO_4}=\frac{20.37,11}{98.100}\Rightarrow n=\frac{1}{17}(\frac{10.98.100}{20.37,11}-98)=2$ $\Rightarrow
(NH_4)_2HPO_4 $
|
|
|
|
giải đáp
|
giải với mọi người ơi mai mình thi rồi :)
|
|
|
|
$\Rightarrow R_2O_5\Rightarrow \frac{2R}{2R+5.16}=\frac{43,66}{100}\Rightarrow \frac{2R}{5.16}=\frac{43,66}{100-43,66}\Rightarrow R=40.\frac{43,66}{56,34}=31$ $\Rightarrow R:P$ (phốt pho)
|
|
|
|
giải đáp
|
moi nguoi gjup minh pai nay nha!thanks.
|
|
|
|
Ta có:$n_{H_2}=0,1 mol$ $Fe^{3+}+1e\rightarrow Fe^{2+}$ $x mol x mol$ $Fe-2e
\rightarrow Fe^{2+} $ $2H^++2e\rightarrow H_2$ Áp dụng định luật bảo toàn electron ta có: $2.0,2=2.0,1+x\Rightarrow x=0,2 mol$ $\Rightarrow m=(0,2+0,2)n_{Fe(OH)_2}+(0,2.2-0,2)n_{Fe(OH)_3}=57,4$
|
|
|
|
giải đáp
|
Help me nhận biết nè
|
|
|
|
Bài 1: Nhận biết các dd sau :
a) $ H_2SO_4, NaOH, CuCl_2, MgSO_4, K_2CO_3$ Dùng $HCl$ để nhận ra $ K_2CO_3 $ Dùng $ K_2CO_3 $ để nhận ra $ MgSO_4 $ do tạo kết tủa trắng ,$ CuCl_2 $ do tạo kết tủa màu xanh nhạt, $ H_2SO_4 $ do tạo khí bay lên và dd còn lại là $NaOH$
b) $HCl, Ca(OH)_2, BaCl_2, AgNO_3, Na_2S$ Cô cạn dd nào không đóng cặn là $HCl$ ;Cho $HCl$ vào các dd còn lại :có khí bay ra là $Na_2S$;Cho kết tủa trắng là $AgNO_3$; dd nống lên là $Ca(OH)_2$ và dd còn lại là $BaCl_2$
c) $NaCl, MgCl_2, FeCl_2, AlCl_3, ZnCl_2, CuCl_2$ Cho tác dụng với $NH_3$ :dd cho kết tủa trắng là $MgCl_2$;dd cho kết tủa trắng xanh hóa đỏ nâu ngoài không khí là $FeCl_2$;dd cho kết tủa keo là $AlCl_3$ Dùng $NaOH$ đẻ nhận ra ba dd còn lại :dd cho kết tủa màu xanh nhạt là $CuCl_2$;tạo kết tủa keo và bị tan là $ZnCl_2$; dd không có hiện tượng gì là $NaCl$
d) $NH_4Cl, NH_4NO_3, (NH_4)_2SO_4, Na_2SO_4, NaCl$ Dùng $Ba(OH)_2$:dd chỉ cho kết tủa là $Na_2SO_4;$ cho kết tủa và khí bay lên là $(NH_4)_2SO_4$;không có hiện tượng gì là $NaCl$ Hai dd còn lại dùng $AgNO_3$:dd nào cho kết tủa là $NH_4Cl$ và dd còn lại là $NH_4NO_3$
|
|
|
|
sửa đổi
|
Help me nhận biết nè
|
|
|
|
Help me nhận biết nè Bài 1: Nhận biết các dd sau :a) $ H_2SO_4, NaOH, CuCl_2, MgSO_4, K_2CO_3$b) $HCl, Ca(OH)_2, BaCl_2, AgNO_3, Na_2S$c) $NaCl, MgCl_2, FeCl_2, AlCl_3, ZnCl_2, CuCl_2$d) $NH_4Cl, NH_4NO_3, (NH_4)2SO_4, Na_2SO_4, NaCl$
Help me nhận biết nè Bài 1: Nhận biết các dd sau :a) $ H_2SO_4, NaOH, CuCl_2, MgSO_4, K_2CO_3$b) $HCl, Ca(OH)_2, BaCl_2, AgNO_3, Na_2S$c) $NaCl, MgCl_2, FeCl_2, AlCl_3, ZnCl_2, CuCl_2$d) $NH_4Cl, NH_4NO_3, (NH_4) _2SO_4, Na_2SO_4, NaCl$
|
|
|
|
sửa đổi
|
Help me nhận biết nè
|
|
|
|
Help me nhận biết nè Bài 1: Nhận biết các dd sau :a) H2SO4, NaOH, CuCl2, MgSO4, K2CO3b) HCl, Ca(OH)2, BaCl2, AgNO3, Na2Sc) NaCl, MgCl2, FeCl2, AlCl3, ZnCl2, CuCl2d) NH4Cl, NH4NO3, (NH4)2SO4, Na2SO4, NaCl
Help me nhận biết nè Bài 1: Nhận biết các dd sau :a) $ H _2SO _4, NaOH, CuCl _2, MgSO _4, K _2CO _3 $b) $HCl, Ca(OH) _2, BaCl _2, AgNO _3, Na _2S $c) $NaCl, MgCl _2, FeCl _2, AlCl _3, ZnCl _2, CuCl _2 $d) $NH _4Cl, NH _4NO _3, (NH _4)2SO _4, Na _2SO _4, NaCl $
|
|
|
|
giải đáp
|
làm giúp mình bài này
|
|
|
|
Ta tiến hành theo sơ đồ sau : $CaCO_3\overset{1000^oC}{\rightarrow}CaO\xrightarrow[2000^oC]{+C}CaC_2\overset{+H_2O}{\rightarrow}C_2H_2\xrightarrow[100^oC]{NH_4Cl,CuCl_2}C_4H_4\xrightarrow[t^o]{+H_{2}}C_4H_{10}\xrightarrow[t^o]{cracking}CH_4+C_3H_6$ $CH_4\overset{+Cl_2}{\rightarrow}CH_3Cl\overset{+NaOH}{\rightarrow}CH_3OH$ $C_3H_6\overset{+HCl}{\rightarrow}CH_3-CHCl-CH_3\overset{+NaOH}{\rightarrow}
CH_3-CHOH-CH_3 \overset{+CuO}{\rightarrow}
CH_3-CO-CH_3$ $ \overset{+HCN}{\rightarrow}(CH_3)_2C(OH)CN\overset{+H_2O}{\rightarrow}
(CH_3)_2C(OH)COOH\xrightarrow[140^o]{H_2SO_4}\rightarrow CH_2=C(CH_3)COOH$ $\xrightarrow[H_2SO_4]{CH_3OH}
CH_2=C(CH_3)COOCH_3\xrightarrow[t^o]{p,xt}[-CH_2-C(CH_3)(COOCH_3)-]$
|
|
|
|
giải đáp
|
em k bít làm bài này
|
|
|
|
Ta có sơ đồ chuyển hóa sau: $NaI,NaBr\overset{Br_2}{\rightarrow}NaBr\overset{Cl_2}{\rightarrow}NaCl$ $x , y mol (x+y) (x+y) mol$ Theo bài ra ta có: $2b=a+c\Leftrightarrow 2.103(x+y)=(150x+103y)+58,5(x+y)\Rightarrow x=17,8y$ $\Rightarrow \%NaBr=\frac{103y}{150x+103y}.100=\frac{103}{150.17,8+103}.100=3,7144\%$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em, thank
|
|
|
|
$H_2O+C\rightarrow H_2+CO$ $2H_2O+C\rightarrow CO_2+2H_2$ $CO_2+Ca(OH)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O$ $CO+CuO\rightarrow CO_2+Cu$ $H_2+CuO\rightarrow Cu+H_2O$ Theo bài ra ta có: $\begin{cases}n_{H_2}=n_{H_2O} \\ n_{H_2}+
n_{CO} =n_{CuO} \end{cases} \Rightarrow \begin{cases}
n_{H_2} =0,14 mol \\
n_{CO} =0,084 mol \end{cases}$ Mặt khác : $
n_{H_2}=
n_{CO}+2
n_{CO_2}\Rightarrow
n_{CO_2}=0,028 mol \Rightarrow \%CO_2=11,11\%$
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
Viết Công thúc E và công thúc cấu tạo
|
|
|
|
Viết Công thúc E và công thúc cấu tạo viết công thúc cấu tạo của $P_{2}$$O_{5} $ ,A L2O3 ,HC LO4
Viết Công thúc E và công thúc cấu tạo viết công thúc cấu tạo của $P_{2}$$O_{5} ,A l_2O _3 ,HC lO _4 $
|
|