|
|
giải đáp
|
tìm công thức cấu tạo
|
|
|
|
a)Gọi công thức là :$C_nH_{2n+2-2a}O\Rightarrow $ $$C_nH_{2n+2-2a}O+(\frac{3n-a}{2})O_2 \rightarrow nCO_2 + (n+1-a)H_2O$$
$0,01 mol \rightarrow 0,01.\frac{3n-a}{2} mol\rightarrow
0,01.n mol\rightarrow 0,01.(n+1-a) mol$ $\Rightarrow 0,01[\frac{3n-a}{2}-n]=0,1\Rightarrow n-a=20$ Vì $A$ là hợp chất hữu cơ no mạch hở chỉ chứa một nguyên tử Oxi $\Rightarrow a\leq 1$ *)Với $a=0\Rightarrow n=20\Rightarrow A:C_{20}H_{42}O$ *)Với $a=1\Rightarrow n=21\Rightarrow A:C_{21}H_{42}O$
Bạn kiểm tra kĩ đề bài đi nhé ! số liệu không hợp lí và $B$ không có cơ sở dể xác định !
|
|
|
|
giải đáp
|
công thức ptu
|
|
|
|
Gọi công thức trung bình của hai muối axit đồng đẳng cần tìm là : $C_\overline{n}H_{2\overline{n}+1}COONa\Rightarrow $ $2HCOONa\overset{+O_2}{\rightarrow} Na_2CO_3 + CO_2 + H_2O$ $0,01 mol 0,005 mol 0,005 mol 0,005 mol$ $2C_\overline{n}H_{2\overline{n}+1}COONa\overset{+O_2}{\rightarrow} Na_2CO_3 + (2\overline{n}+1)CO_2 + (2\overline{n}+1)H_2O$ $a mol 0,5a mol 0,5a(2\overline{n}+1) mol 0,5 a(2\overline{n}+1) mol$ a)Ta có : $m_{Na_2CO_3}=(0,005+0,5a)106=2,65\Rightarrow a=0,04 mol$ $\Rightarrow m_{CO_2}-m_{H_2O}=(44-18)[0,005+0,5.0,04(2\overline{n}+1)]=3,51$ $\Rightarrow \overline{n}=2,75\Rightarrow C_2H_5COONa ; C_3H_7COONa$ b)Ta có : $\begin{cases}n_{C_2H_5COONa}+n_{C_3H_7COONa}=0,04 \\ \frac{2.n_{C_2H_5COONa}+3.n_{C_3H_7COONa}}{0,04}=2,75 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n_{C_2H_5COONa}=0,01 mol \\ n_{C_3H_7COONa}=0,03 mol \end{cases}$ $\Rightarrow $\begin{cases}\%HCOONa=13,765\% \\ \%C_2H_5COONa=19,433\% \\\%C_3H_7COONa=66,802\% \end{cases}
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa hoc 10! can gap
|
|
|
|
Các phương trình : $Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow$ $M+2HCl\rightarrow MCl_2+H_2\uparrow$ a)Ta có : $n_{H_2}=\frac{0,672}{22,4}=0,03 mol\Rightarrow n_{HCl}=0,06 mol$ $\Rightarrow \overline{M}_{Zn,M}=\frac{1,7}{0,03}=56,6667\Rightarrow M<56,667$ $\Rightarrow m_{HCl 10\%}=0,06.36,5.\frac{100}{10}=21,9 gam$ Ta lại có: $ \frac{1,7}{M}<\frac{1}{2}.\frac{36,5.10}{36,5.100}=0,05 mol\Rightarrow M>\frac{1,7}{0,05}\Rightarrow M>34$ $\Rightarrow 34<M<56,667\Rightarrow M=40\Rightarrow M:Ca$ b)Ta có :$\begin{cases}n_{Zn}+n_{Ca}=0,03 \\ 65.n_{Zn}+40.n_{Ca}=1,7 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n_{Zn}=0,02 mol \\ n_{Ca}=0,01 mol \end{cases}$ $m_{dd B}=m_{HCl 10\%}+m_{Zn+Ca}-m_{H_2}=21,9+1,7-2.0,03=23,54 gam$ $\Rightarrow \begin{cases}C\%_{ZnCl_2}=\frac{0,02.136.100}{23,54}=11,555\% \\ C\%_{CaCl_2}=\frac{0,01.111.100}{23,54}=4,715\% \end{cases}$
|
|
|
|
bình luận
|
Hóa học hữu cơ chỉ bằng một phương trình ?Bạn viết nốt hai phương trình ho mình nhé ?
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
Một bạn trên fb hỏi bạn có hiểu phương trinh mình đưa ra không ?nếu bạn hiểu rồi thì giải phương trình bậc nhất một ẩn thôi mà !
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
hỏi thêm bài nữa
|
|
|
|
Các pt phản ứng có thể xảy ra: $2Na+2H_2O\rightarrow 2NaOH+H_2\uparrow$ $CuSO_4+2NaOH\rightarrow Cu(OH)_2\downarrow+Na_2SO_4$ $Al_2(SO_4)_3+6NaOH\rightarrow 2Al(OH)_3\downarrow+3Na_2SO_4$ $Al(OH)_3+NaOH\rightarrow NaAlO_2+2H_2O$ $Cu(OH)_2\overset{t^0}{\rightarrow}CuO+H_2O$ $2Al(OH)_3\overset{t^0}{\rightarrow}Al_2O_3+3H_2O$ $CuO+H_2\rightarrow Cu+H_2O$ $Al_2O_3+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2O$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
mem mới xin hỏi
|
|
|
|
a)Các pt: $2Al+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2\uparrow$
$Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow$
$2Al+2NaOH+2H_2O\rightarrow 2NaAlO_2+3H_2\uparrow$ b)Theo bài ra ta có: $\begin{cases}\frac{3}{2}.n_{Al}+n_{Mg}=\frac{8,96}{22,4} \\ \frac{3}{2}.n_{Al}=\frac{6,72}{22,4} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n_{Al}=0,2 mol \\ n_{Mg}=0,1 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}\%m_{Al}=\frac{0,2.27}{0,2.27+0,1.24}.100=69,23\% \\ \%m_{Mg}=\frac{0,1.24}{0,2.27+0,1.24}.100=30,77\% \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
so sánh và giải thích
|
|
|
|
a)Bạn vào tham khảo và bạn sẽ có câu trả lời: $http://hoa.hoctainha.vn/Thu-Vien/Ly-Thuyet/414/tinh-bot$ $http://hoa.hoctainha.vn/Thu-Vien/Ly-Thuyet/486/xenlulozo$ b)Vì cấu trúc của xenlulozo là mạch thẳng không phân nhánh , còn tinh bột thì ngược lại cho nên sợi bông vừa bền chắc vừa mềm mại hơn so với sợi bún khô, mì khô, miến khô.
|
|
|
|
giải đáp
|
dãy chuyển hoá học
|
|
|
|
$$Si\overset{NaOH+H_2O}{\rightarrow}Na_2SiO_3\overset{CO_2+H_2O}{\rightarrow}H_2SiO_3\overset{t^0}{\rightarrow}SiO_2$$ $Si+2NaOH+H_2O\rightarrow Na_2SiO_3+2H_2\uparrow$
$Na_2SiO_3+CO_2+H_2O\rightarrow H_2SiO_3+Na_2CO_3$
$H_2SiO_3\overset{t^0}{\rightarrow}SiO_2+H_2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
xác đinh công thức cấu tạo
|
|
|
|
Ta có sơ đồ chuyển hóa sau: $$0,1 mol A\overset{0,3 mol H_2}{\rightarrow}B\overset{Na}{\rightarrow}0,1 mol H_2$$ $\Rightarrow A$ là anđehit chứa một nối đôi hoặc một vòng no và hai chức anđehit hay $A:C_nH_{2n-2}(CHO)_2$ Mặt khác $n_{Ag}=0,4 mol\Rightarrow n_A=0,1 mol\Rightarrow M_A=\frac{8,4}{0,1}=84\Rightarrow A:C_2H_2(CHO)_2$ $A:OHC-CH=CH-CHO ; B:HO-CH_2-CH_2-CH_2-CH_2-OH$
|
|
|
|
|
|