|
|
giải đáp
|
Nhóm Halogen
|
|
|
|
$1)$Bài này bạn có thể làm theo nhiều các tuy nhiên tôi đưa ra cho các bạn một cách giải bài toán này bằng phương pháp suy luân như sau: Dễ thấy đây là kim loại đa hóa trị ! Dựa vào tỉ lệ $:\frac{1,008}{0,672}=1,5=\frac{3}{2}\Rightarrow M_xO_y:M_2O_3$ $M_2O_3+3H_2\rightarrow 2M+3H_2O$ $\Rightarrow n_{M_2O_3}=\frac{n_{H_2}}{3}=0,015 mol\Rightarrow M_{M_2O_3}=\frac{2,4}{0,015}=160\Rightarrow M:Fe$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa hơi.
|
|
|
|
$*)A:C_xH_yO_z$ $*)\begin{cases}x:y:z=\frac{m_C}{12}:\frac{m_H}{1}:\frac{m_O}{16}=0,1:0,3:0,05=2:6:1 \\ \frac{2,3}{M_A}=\frac{1,6}{32} \Rightarrow M_A=46\end{cases}\Rightarrow A:C_2H_6O$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình bài tìm nồng độ?
|
|
|
|
Bài toán của bạn không đủ điều kiện để tính ! Thứ nhất : chúng ta không biết hệ số của quá trình phản ứng ! Thứ hai : chúng ta không biết trạng thái của chất B là rắn , lỏng ,hay khí ! Thứ ba : chúng ta không biết nồng độ ban đầu của chất A !
|
|
|
|
giải đáp
|
GIẢI THÍCH
|
|
|
|
Các bạn chú ý rằng : Khi kim loại phản ứng vừa đủ hoặc dư thì sản phẩm tạo ra cacbon $2Mg+CO_2\rightarrow 2MgO+C$ $4Al+6CO_2\rightarrow 2Al_2O_3+6C$ Khi kim loai thiếu hay cacbonđioxit dư thì sản phẩm tạo ra cacbonmonoxit $:CO$ $C+CO_2\rightarrow 2CO$
|
|
|
|
giải đáp
|
m.n giai giup dum e cau nay nha(giai chi tiet dum e luon nha)
|
|
|
|
$MnO_2+4H\overline{X}\rightarrow Mn\overline{X}_2+\overline{X}_2+2H_2O$ $n_{MnO_2}=0,8 mol\Rightarrow n_{H\overline{X}}=3,2 mol\Rightarrow M_{H\overline{X}}=\frac{90,6}{3,2}=28,312$ $\Rightarrow \begin{cases}HF \\ HCl \end{cases}$ $(MnO_2+2HF+2HCl\rightarrow MnF_2+Cl_2+2H_2O)$
|
|
|
|
giải đáp
|
m.n giai giup dum e cau nay nha(giai chi tiet dum e luon nha)
|
|
|
|
$Cl_2+H_2O\rightleftharpoons HCl+HClO$ $\begin{cases}[Cl_2]=0,061 M \\ [HCl]=[HClO]=0,03 M \end{cases}$ $\Rightarrow 5 lit $ nước clo có : $\begin{cases}n_{Cl_2}=5.0,061=0,305 mol \\ n_{HCl}=n_{HClO}=5.0,03=0,15 mol \end{cases}$$\Rightarrow n_{Cl_2 cần dùng}=0,305+0,15=0,455 mol$ $\Rightarrow V=10,192 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc và giải chi tiết với
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_{CO_2}=n_{BaCO_3}=\frac{39,4}{197}=0,2 mol \\ m_{BaCO_3}-m_{CO_2}-m_{H_2O}=24,3 gam \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n_{CO_2}=0,2 mol \\ n_{H_2O}=0,35 mol \end{cases}$$*)\begin{cases}n_{O_2 pu}=n_{CO_2}+\frac{n_{H_2O}}{2}=0,375 mol \\ n_{N_2 (X)}+n_{N_2 (kk)}=\frac{34,72}{22,4}=1,55 \end{cases}\Rightarrow n_{N_2 (X)}=1,55-4.0,375=0,05 mol$ $*)X:C_xH_yO_z\Rightarrow x:y:z=0,2:(2.0,375):(2.0,05)=2:7:1\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
GIÚP VỚI:
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa lớp 8
|
|
|
|
$*)M_2O_n\Rightarrow 2M=16n\Rightarrow M=8n\Rightarrow \begin{cases}n=4 \\ M=32 \end{cases}\Rightarrow M:S\Rightarrow S_2O_4\Rightarrow SO_2$$*) S+O_2\rightarrow SO_2$ $\Rightarrow n_S=n_{O_2}=n_{SO_2}=\frac{2240}{22,4}=100 mol\Rightarrow \begin{cases}m_S=3200 gam \\ V_{O_2}=2240 lit \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 8 Mại zô, giúp em với
|
|
|
|
$*)M_2O_n\Rightarrow 2M=16n\Rightarrow M=8n\Rightarrow \begin{cases}n=4 \\ M=32 \end{cases}\Rightarrow M:S\Rightarrow S_2O_4\Rightarrow SO_2$ $*) S+O_2\rightarrow SO_2$ $\Rightarrow n_S=n_{O_2}=n_{SO_2}=\frac{2240}{22,4}=100 mol\Rightarrow \begin{cases}m_S=3200 gam \\ V_{O_2}=2240 lit \end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
can gap hoa
|
|
|
|
$Mg+2AgNO_3\rightarrow Mg(NO_3)_2+2Ag\downarrow$ $Mg+Cu(NO_3)_2\rightarrow Mg(NO_3)_2+Cu\downarrow$ $a)dd:Mg(NO_3)_2\Rightarrow x\geq 0,5z+y$ $b)dd:\begin{cases}Mg(NO_3)_2 \\ Cu(NO_3)_2 \end{cases}\Rightarrow 0,5z\leq x<0,5z+y$ $c)dd:\begin{cases}Mg(NO_3)_2 \\ Cu(NO_3)_2\\AgNO_3 \end{cases}\Rightarrow x<0,5z$
|
|
|
|
giải đáp
|
GIẢI THÍCH
|
|
|
|
$*)CH_4\rightarrow CH_3Cl$ $*)CH_4\rightarrow C_2H_2\rightarrow C_6H_6\rightarrow C_6H_5-NO_2$ $*)C_6H_5NO_2\xrightarrow[Fe]{+Cl_2}m-Cl-C_6H_4-NO_2\xrightarrow[t^o , p]{+CH_3Cl}m-CH_3-C_6H_4-NO_2$ $\overset{[O]}{\rightarrow}m-O_2N-C_6H_4-COOH\xrightarrow[]{+Fe+HCl}m-ClH_3N-C_6H_4-COOH$ $\overset{+NaOH}{\rightarrow}m-H_2N-C_6H_4-COONa$ $*)C_6H_6\xrightarrow[AlCl_3]{+CH_3Cl}C_6H_5CH_3\rightarrow p-CH_3-C_6H_4-NO_2\rightarrow ...$
|
|
|
|
giải đáp
|
GIẢI THÍCH
|
|
|
|
$C_6H_5-O-CH_3$ Chúng ta biết rằng $C_6H_5-O-H$ dễ dàng phản ứng được với dung dịch brom ! Về lý thuyết thì phenyl metyl ete phải dễ dàng phản ứng với nước brom vì khả năng đẩy electron của nhóm $-OCH_3>-OH$ ! Và sản phẩm thế vẫn sẽ ưu tiên vào các vị trí $-o,p$
|
|
|
|
giải đáp
|
GIÚP VỚI:
|
|
|
|
$2FeCl_3\overset{dpdd}{\rightarrow}2Fe+3Cl_2$ $CuCl_2\overset{dpdd}{\rightarrow}Cu+Cl_2$ $2Cr+3Cl_2\overset{t^o}{\rightarrow}2CrCl_3$ $*)n_{Cl_2}=\frac{500(1,5x+0,6)}{1000}=0,75x+0,3$ $*)n_{Cr}=\frac{20,8}{52}=0,4 mol$ $\Rightarrow 0,75x+0,3=\frac{3.0,4}{2}\Rightarrow x=0,4 M\Rightarrow Chon :???$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hỏi về các Muối photphat
|
|
|
|
$H_3PO_4+2Na_3PO_4\rightarrow 3Na_2HPO_4$ $H_3PO_4+Na_2HPO_4\rightarrow 2NaH_2PO_4$ $H_3PO_4+NaH_2PO_4\rightarrow $Không phản ứng
|
|