|
|
|
|
giải đáp
|
khối lượng riêng
|
|
|
|
Hòa tan một ít $NaCl$ vào nước được $Vml$ dung dịch $A$ có khối lượng riêng $d$ $$\Rightarrow d=\frac{m_{nước}+m_{NaCl}}{V_{nước}+V_{NaCl}}=(\frac{d_{nước.}V_{nước}+m_{NaCl}}{V_{nước}+V_{NaCl}})\approx \frac{m_{nước}+m_{NaCl}}{V_{nước}}>d_{nước}=1$$ Thêm $V_1ml$ nước vào dung dịch $A$ được $(V_1 + V)ml$ dung dịch $B$ có khối lượng riêng $d_1$ $$\Rightarrow d_1=\frac{d.V+d_{nước}.V_1}{V+V_1}<\frac{d.V+d.V_1}{V+V_1}<d$$ Hãy chứng minh rằng $d > d_1$. Biết khối lượng riêng của nước là $1g/ml$
|
|
|
|
giải đáp
|
viết phương trình
|
|
|
|
$Cl^{+5} \overset{(quá trình khử)}{\rightarrow} Cl^{-1} \overset{(quá trình oxi-hóa)}{\rightarrow} Cl^{+7} \overset{(quá trình khử)}{\rightarrow} Cl^{+x/ y} \overset{(quá trình khử)}{\rightarrow} Cl^0$
|
|
|
|
giải đáp
|
một bài nữa ạ
|
|
|
|
Một dung dịch có chứa $2$ cation là $Fe^{2+} (0,1 mol)$ và $Al^{3+} (0,2 mol)$ và $2$ anion là $Cl^- (x mol)$ và $SO_4^{2-} (y mol)$$\Rightarrow $ Áp dung định luật bảo toàn điện tích ta có: $$2.n{Fe^{2+}}+3.n_{Al^{3+}}=n_{Cl^-}+2.n_{SO_4^{2-}}\Rightarrow x+2y=0,8 mol (1)$$ Theo bài ra ta có: $$m_{Fe^{2+}}+m_{Al^{3+}}+m_{Cl^-}+m_{SO_4^{2-}}=46,9 gam$$ $\Leftrightarrow 35,5.x+96y=35,9 (2)$ Từ $(1),(2)\Rightarrow \begin{cases}x=0,2 mol \\ y=0,3 mol\end{cases}$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
Theo chiều $F \rightarrow Cl \rightarrow Br \rightarrow I$, tính oxi hóa giảm và tính khử tăng ! Ví dụ: $Br_2+2KI\rightarrow 2KBr+I_2$ $Cl_2+2KBr\rightarrow 2KCl+Br_2$ $2F_2+H_2\xrightarrow[trong bóng tối]{t^0 thấp}2HF$ $2Cl_2+H_2\xrightarrow[]{ánh sáng}2HCl$ $2Br_2+H_2\xrightarrow[]{t^0 cao}2HBr$ $I_2+H_2\rightleftharpoons 2HI$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em bài này với ạ
|
|
|
|
Dùng bình thép khô chứa khí $Cl_2$ vì : $Fe+Cl_{2 (khô)}\rightarrow$ không phản ứng ở nhiệt độ thường Không được dùng bình thép ẩm chứ khí $Cl_2$ vì: $Cl_2+H_2O\rightarrow HCl+HClO$ Axit sinh ra ăn mòm bình thép do đó không dùng bình thép ẩm đẻ chứa clo !
|
|
|
|
sửa đổi
|
giúp mình bài nữa nhe
|
|
|
|
$$Cl_2+2KOH\xrightarrow[loãng ]{nguội}KCl+KClO+H_2O (1)$$$$3Cl_2+6KOH\xrightarrow[đậm đặc ]{nóng}5KCl+KClO_3+3H_2O (2)$$$$KClO_3\overset{MnO_2}{\rightarrow}KCl+\frac{3}{2}O_2\uparrow (3)$$a) $Cl^0-1e\rightarrow Cl^+$ $Cl^0+1e\rightarrow Cl^-$ $\Rightarrow Cl_2\rightarrow Cl^-+Cl^+$ $\Rightarrow Cl_2+2KOH\xrightarrow[loãng ]{nguội}KCl+KClO+H_2O$ $ 5.[Cl^0+1e\rightarrow Cl^-]$ $[Cl^0-5e\rightarrow Cl^{+5}]$ $\Rightarrow 3Cl_2+6KOH\xrightarrow[đậm đặc ]{nóng}5KCl+KClO_3+3H_2O$b)$n_{KCl(1)}=n_{KCl(2)}=x mol\Rightarrow n_{Cl_2(1)}=x mol;n_{Cl_2(2)}=\frac{3x}{5} mol$ $$\Rightarrow \frac{n_{Cl_2(1)}}{n_{Cl_2(2)}}=\frac{x}{\frac{3x}{5}}=\frac{5}{3}$$ c)$\frac{P_1V_1}{T_1}=\frac{P_0V_0}{T_0}\Rightarrow V_0=\frac{P_1V_1}{T_1}.\frac{T_0}{P_0}=\frac{70.11,94}{273+27}.\frac{273}{76}=10 lit$ $(2),(3)\Rightarrow n_{Cl_2}=2.n_{O_2}\Rightarrow V_{O_2}=\frac{V_{Cl_2}}{2}=\frac{10}{2}=5 lit$
$$Cl_2+2KOH\xrightarrow[loãng ]{nguội}KCl+KClO+H_2O (1)$$$$3Cl_2+6KOH\xrightarrow[đậm đặc ]{nóng}5KCl+KClO_3+3H_2O (2)$$$$KClO_3\overset{MnO_2}{\rightarrow}KCl+\frac{3}{2}O_2\uparrow (3)$$a) $Cl^0-1e\rightarrow Cl^+$ $Cl^0+1e\rightarrow Cl^-$ $\Rightarrow Cl_2\rightarrow Cl^-+Cl^+$ $\Rightarrow Cl_2+2KOH\xrightarrow[loãng ]{nguội}KCl+KClO+H_2O$ $ 5.[Cl^0+1e\rightarrow Cl^-]$ $[Cl^0-5e\rightarrow Cl^{+5}]$ $3Cl_2\rightarrow 5Cl^-+Cl^{+5 }$ $\Rightarrow 3Cl_2+6KOH\xrightarrow[đậm đặc ]{nóng}5KCl+KClO_3+3H_2O$b)$n_{KCl(1)}=n_{KCl(2)}=x mol\Rightarrow n_{Cl_2(1)}=x mol;n_{Cl_2(2)}=\frac{3x}{5} mol$ $$\Rightarrow \frac{n_{Cl_2(1)}}{n_{Cl_2(2)}}=\frac{x}{\frac{3x}{5}}=\frac{5}{3}$$ c)$\frac{P_1V_1}{T_1}=\frac{P_0V_0}{T_0}\Rightarrow V_0=\frac{P_1V_1}{T_1}.\frac{T_0}{P_0}=\frac{70.11,94}{273+27}.\frac{273}{76}=10 lit$ $(2),(3)\Rightarrow n_{Cl_2}=2.n_{O_2}\Rightarrow V_{O_2}=\frac{V_{Cl_2}}{2}=\frac{10}{2}=5 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình bài nwũa nhe
|
|
|
|
$$Cl_2+2KOH\xrightarrow[loãng ]{nguội}KCl+KClO+H_2O (1)$$ $$3Cl_2+6KOH\xrightarrow[đậm đặc ]{nóng}5KCl+KClO_3+3H_2O (2)$$ $$KClO_3\overset{MnO_2}{\rightarrow}KCl+\frac{3}{2}O_2\uparrow (3)$$ a) $Cl^0-1e\rightarrow Cl^+$ $Cl^0+1e\rightarrow Cl^-$ $\Rightarrow Cl_2\rightarrow Cl^-+Cl^+$ $\Rightarrow Cl_2+2KOH\xrightarrow[loãng ]{nguội}KCl+KClO+H_2O$ $ 5.[Cl^0+1e\rightarrow Cl^-]$ $[Cl^0-5e\rightarrow Cl^{+5}]$ $3Cl_2\rightarrow 5Cl^-+Cl^{+5 }$ $\Rightarrow 3Cl_2+6KOH\xrightarrow[đậm đặc ]{nóng}5KCl+KClO_3+3H_2O$ b)$n_{KCl(1)}=n_{KCl(2)}=x mol\Rightarrow n_{Cl_2(1)}=x mol;n_{Cl_2(2)}=\frac{3x}{5} mol$ $$\Rightarrow \frac{n_{Cl_2(1)}}{n_{Cl_2(2)}}=\frac{x}{\frac{3x}{5}}=\frac{5}{3}$$ c)$\frac{P_1V_1}{T_1}=\frac{P_0V_0}{T_0}\Rightarrow V_0=\frac{P_1V_1}{T_1}.\frac{T_0}{P_0}=\frac{70.11,94}{273+27}.\frac{273}{76}=10 lit$ $(2),(3)\Rightarrow n_{Cl_2}=2.n_{O_2}\Rightarrow V_{O_2}=\frac{V_{Cl_2}}{2}=\frac{10}{2}=5 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
bài thứ 2 ạ
|
|
|
|
$$BaCl_2+2H_2O\xrightarrow[đpdd]{mn}Ba(OH)_2+H_2\uparrow+Cl_2\uparrow$$ a)Ta có: $n=\frac{It}{n_{e trao đổi}.F}\Rightarrow t=\frac{n.{n_{e trao đổi}.F}}{I}=\frac{\frac{11,2}{22,4}.2.96500}{1,93}=50000 (s)$ b)$$Ba(OH)_2\rightarrow Ba^{2+}+2OH^-$$ $\Rightarrow n_{OH^-}=2.\frac{11,2}{22,4}=1 mol\Rightarrow [OH^-]=1 M\Rightarrow pOH=-lg(1)=0\Rightarrow pH=14-0=14$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với cả nhà
|
|
|
|
$$2NaCl+H_2O\xrightarrow[đpdd]{không mn}NaCl+NaClO+H_2\uparrow$$ a)$V_{H_2}=22,4.\frac{It}{n_{e trao đổi}.F}=22,4.\frac{0,193.(33.60+20)}{2.96500}=0,0448 lit$ b)Ứng dụng của chất còn lại chính là nước Javen tác dụng tẩy trắng do tính Oxi hóa của $NaClO$ c)$$2NaCl+2H_2O\xrightarrow[đpdd]{mn}2NaOH+H_2\uparrow+Cl_2\uparrow$$ $$NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O$$ $\Rightarrow n_{NaOH}=2.n_{H_2}=2.\frac{0,0448}{22,4}=0,004 mol\Rightarrow V=\frac{0,004.1000}{0,1}=40 ml$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải hộ mình
|
|
|
|
$Cl_2+H_2\rightarrow 2HCl$ a)Ta có số mol tạo ra bằng số mol phản ứng nên: $n_{HCl}=\frac{30.4,48}{100.22,4}=0,06 mol;n_{Cl_{2 dư}}=\frac{20.4,48}{100.22,4}=0,04 mol$ $n_{H_{2 dư}}=n_{hhbđ}-n_{HCl}-n_{Cl_{2 dư}}=\frac{4,48}{22,4}-0,06-0,04=0,1 mol$
b)Phương trình: $HCl+KOH\rightarrow KCl+H_2O$ $3Cl_2+6KOH\overset{100^0C}{\rightarrow}KClO_3+5KCl+3H_2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
một bài phương pháp điều chế ạ
|
|
|
|
$$MnO_2 + 4HCl \xrightarrow{t^0} MnCl_2 + 2H_2O + Cl_2 \uparrow $$ $$2KMnO_4 + 16HCl \rightarrow 2KCl + 2MnCl_2 + 8H_2O + 5Cl_2 \uparrow $$ $$KClO_3 + 6HCl \rightarrow KCl + 3H_2O + 3Cl_2 \uparrow$$ $$2NaCl+2H_2O\xrightarrow[mn]{đpdd}2NaOH+H_2\uparrow+Cl_2\uparrow$$ Nếu chất oxi hóa là $MnO_2$ thì cần phải đun nóng, còn chất oxi hóa là $KMnO_4$ hoặc $KClO_3$ phản ứng xảy ra ở nhiệt độ thường.
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình một bài nữa
|
|
|
|
Thực ra bài này nếu dữ liệu đúng thì không có gì khó khăn .Nhưng đề nài của bạn chưa chính xác nên ... Tôi đưa ra phương pháp sau để các ban tham khảo . Gọi công thức và số mol của $X:n_{A_2O}=a mol;n_{BO}=b mol$ PTPƯ: $A_2O+2HCl\rightarrow 2ACl+H_2O$ $BO+2HCl\rightarrow BCl_2+H_2O$ $2ACl\overset{đpnc}{\rightarrow}2A+Cl_2\uparrow$ $BCl_2\overset{đpnc}{\rightarrow}B+Cl_2\uparrow$ $BCl_2+Na_2SO_4\rightarrow 2NaCl+BSO_4\downarrow$ Theo bài ra ta có: \begin{cases}a(2A+16)+b(B+16)=11,74 \\ a+b=2.\frac{5,68}{71} \\b(B+96)=2.2,33 \\ \frac{a}{a+b}=\frac{72}{100} \end{cases} Đây là hệ bốn phương trình có bốn ẩn việc giải không khó từ đó suy ra được các kim loại cần tìm !
|
|
|
|
giải đáp
|
hỏi vui tý:D
|
|
|
|
Ankan là hiđrocacbon no không có liên kết hiđro cho nên dễ dàng tan trong các dung môi có tính tương tự như ankan do đó nó tan tốt trong benzen . Vậy chọn đáp án $B$
|
|
|
|
giải đáp
|
giai nhanh giúp mình nhé
|
|
|
|
Ta có: $Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow$ $Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow$ $n_{H_2}=0,02\Rightarrow 3,1=0,02.127+m_{Fe dư}\Rightarrow m_{Fe dư}=0,56 gam\Rightarrow a=1,68 gam$ $3,34=a+b+0,02.71\Rightarrow b=3,34-1,68-0,02.71=0,24 gam$
|
|