|
|
giải đáp
|
CTPT lớp 11 (1)
|
|
|
|
$*)\begin{cases}V_{CO_2}=18,5-16,5=2 lit \\ V_{N_2}=16 lit \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}V_{CO_2}=2 lit \\ V_{O_2 bd}=\frac{16}{4}=4 lit \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}V_{CO_2}=2 lit \\ V_{O_2 pu}=4-(16,5-16)=3,5 lit \end{cases}$ $\Rightarrow V_{H_2O}=2(V_{O_2 pu}-V_{CO_2})=3 lit$ $*)C_xH_y\Rightarrow x:y=V_{CO_2}:(2V_{H_2O})=2:6\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
CTPT hóa 11 (2)
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_{CO_2}=n_{BaCO_3}=\frac{39,4}{197}=0,2 mol \\ m_{BaCO_3}-m_{CO_2}-m_{H_2O}=24,3 gam \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n_{CO_2}=0,2 mol \\ n_{H_2O}=0,35 mol \end{cases}$ $*)\begin{cases}n_{O_2 pu}=n_{CO_2}+\frac{n_{H_2O}}{2}=0,375 mol \\ n_{N_2 (X)}+n_{N_2 (kk)}=\frac{34,72}{22,4}=1,55 \end{cases}\Rightarrow n_{N_2 (X)}=1,55-4.0,375=0,05 mol$ $*)X:C_xH_yO_z\Rightarrow x:y:z=0,2:(2.0,375):(2.0,05)=2:7:1\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích
|
|
|
|
Chúng ta biết rằng cacbon và lưu huỳnh ở hai phân nhóm khác nhau nên khả năng nhường electron cũng khác nhau ! $*)S:$nằm ở phân nhóm chính nhóm $6$ nên có thể nhường tối đa là $6 electron$ nên có có thể tạo thành $SO_3$ từ $SO_2$ $*)C:$ nằm ở phân nhóm chính nhóm $4$ nên chỉ có thể nhường tối đa là $4 electron$ nên không thể tạo thành $CO_3$ từ $CO_2$
|
|
|
|
giải đáp
|
khó !!!!!!!!!!!
|
|
|
|
$*)43,71 gam hh:\begin{cases}M_2CO_3:2x mol \\ MHCO_3:2y mol\\MCl:2z mol \end{cases}$ $*)B:CO_2\Rightarrow n_B=2x+2y=\frac{17,6}{44}=0,4 mol$ $*)dd A:\begin{cases}MCl:(4x+2y+2z ) mol\\ HCl_{du}:2t mol \end{cases}\Rightarrow $ $+)P_1:$ $MCl+AgNO_3\rightarrow MNO_3+AgCl\downarrow$ $HCl+AgNO_3\rightarrow HNO_3+AgCl\downarrow$ $\Rightarrow (2x+y+z+t)=\frac{68,88}{143,5}=0,48 mol$ $+)P_2:$ $KOH+HCl\rightarrow KCl+H_2O$ $\Rightarrow n_{HCl}=n_{KOH}=0,125.0,8=0,1 mol$ $\Rightarrow 2x+y+z=0,38 mol\Rightarrow M_M=\frac{29,68-0,1.74,5}{0,38}-35,5=23$ $\Rightarrow M:Na$ $*)\Rightarrow \begin{cases}212x+168y+117z=43,71 \\ 2x+2y=0,4\\2x+y+z=0,38 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,15 mol \\ y=0,05 mol\\z=0,03 mol \end{cases}$ $\Rightarrow n_{HCl bd}=4x+2y+2t=0,9 mol\Rightarrow m_{dd HCl}=\frac{0,9.36,5.100}{10,52}=312,2624 gam$ $\Rightarrow V\approx 297,4 ml$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
GIÚP VỚI:
|
|
|
|
$*)n_{H_2SO_4}=n_{NaOH}=0,9 mol\Rightarrow NaOH$ không đủ để kết tủa hoàn toàn $Fe^{3+}$ $\Rightarrow n_{H_2SO_4 dư}=\frac{n_{NaOH}-3n_{Fe(OH)_3}}{2}=\frac{0,9-\frac{21,4}{107}}{2}=0,15 mol$ $\Rightarrow n_{H_2SO_4 pư}=0,9-0,15=0,75 mol$ $*)19,2 gam hh :\begin{cases}Fe:x mol \\ O:y mol \end{cases}\Rightarrow 56x+16y=19,2 gam (1)$ $\Rightarrow \begin{cases}Fe-3e\rightarrow Fe^{3+}\\ O+2e\rightarrow O^{-2}\\S^{+6}+2e\rightarrow S^{+4} (SO_2\uparrow)\end{cases}\Rightarrow \begin{cases}n_{Fe_2(SO_4)_3}=0,5x (mol) \\ 3x=2y+2n_{SO_2}\\3n_{Fe_2(SO_4)_3}+n_{SO_2}=n_{H_2SO_4 pu}=0,75 mol \end{cases}$ $\Rightarrow 3.0,5x+(\frac{3x-2y}{2})=0,75\Rightarrow 3x-y=0,75 mol (2)$ $*)\begin{cases}(1) \\ (2) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,3 mol \\ y=0,15 mol \end{cases}\Rightarrow n_{SO_2}=0,3 mol\Rightarrow V=6,72 lit\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
trắc nghiệm hóa 11
|
|
|
|
$1)SiO_2\rightarrow Si\Rightarrow loại :Oxi\Rightarrow Chọn:D$ $2)n_{Na}:n_{Pb}=\frac{7,123}{23}:\frac{32,093}{207}=2:1\Rightarrow Na_2O.PbO.nSiO_2$ $\Rightarrow (285+60n)=\frac{207.100}{32,093}\Rightarrow n=6\Rightarrow Chọn:C$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp em với !!!
|
|
|
|
$X:(C_2H_3O_2)_n\Leftrightarrow C_nH_{3n}(COO)_n\Rightarrow 3n\leq 2n+2\Rightarrow n\leq 2$ $*)n=1\Rightarrow X:HCOOCH_3\Rightarrow X_2:$là axit đơn chức $\Rightarrow $loại $*)n=2\Rightarrow X:C_2H_6(COO)_2\Rightarrow (COOCH_3)_2\Rightarrow $thỏa mãn $\Rightarrow $Chỉ có một công thức thỏa mãn !
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa
|
|
|
|
Gọi thể tích hỗn hợp $:Na_2CO_3 và KHCO_3$ phản ứng vừa đủ với $500 ml H_2SO_4$ là $x lit$ $\Rightarrow x(2.0,4+0,2)=0,5.2.0,4\Rightarrow x=0,4 lit\Rightarrow H_2SO_4 hết$ $\Rightarrow n_{CO_2}=n_{Na_2CO_3}+n_{KHCO_3}=x(0,4+0,2)=0,4(0,4+0,2)=0,24 mol$ $\Rightarrow V=5,376 lit$
|
|
|
|
giải đáp
|
hoa 11 giup minh voi
|
|
|
|
Chúng ta chú ý rằng một ankan bất kì khi phản ứng với clo sẽ cho ít nhất là một sản phẩm monoclo cho nên chúng ta chỉ cần liệt kê tất cả những ankan ở thể khí ở điều kiện thường mà khi tác dụng với clo chỉ cho từ mộ đến hai sản phẩm monoclo !!! Các ankan thỏa mãn các điều kiện trên có công thức cấu tạo là : $CH_4 ; CH_3-CH_3 ; CH_3-CH_2-CH_3 ; CH_3-CH_2-CH_2-CH_3$ $(CH_3)_3CH ; (CH_3)_4C$ Trong đó các chất khi tác dụng với clo cho một sản phẩm monoclo là: $CH_4 ; C_2H_6 ; (CH_3)_4C$ Các chất khi tác dụng với clo cho hai sản phẩm monoclo là: $C_3H_8 ; C_4H_{10} $ Trong bài này chúng ta hết sức để ý vì nếu bỏ qua $C_5H_{12}$ thì chỉ có bốn cặp: $(CH_4;C_3H_8),(CH_4;C_4H_{10}),(C_2H_6;C_3H_8),(C_2H_6;C_4H_{10})$ Tuy nhiên $C_5H_{12}$ có một đồng phân $(CH_3)_4C$ thỏa mãn điều kiện đề bài
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc định luật bảo toàn e
|
|
|
|
Chúng ta biết rằng $H^+$ không oxi hóa được $Cu$ . Cho nên phương trình $Cu+H^++...\rightarrow Cu^{2+}+...$ Chỉ được áp dụng khi chất tham gia phải có tính oxi hóa ! Ví dụ: $2Cu+4H^++O_2\rightarrow 2Cu^{2+}+2H_2O$ Còn phương trình : $N^{+5}+(5-n)\rightarrow N^{+n}$ Là một bán phản ứng oxi hóa khử áp dụng trong các bài toán mà sản phẩm của quá trình phản ứng chưa biết là chất gì ! Khi đó áp dụng định luật bảo toàn electron ta tìm ra $:n$ từ đó suy ra sản phẩm của quá trình phản ứng ! $*)Cu+NO_3^-+H^+\rightarrow Cu^{2+}+(N_2;N_2O,NO,NO_2)+H_2O$ Tuy nhiên sản phẩm của quá trình phản ứng phụ thuộc vào nồng độ, nhiệt độ .... cho nên thông thương sản phẩm của quá trình phản ứng thông thường là hỗn hợp các sản phẩm ! Nhưng chúng ta cũng phải chú ý $Cu$ là một chất khử yếu cho nên sản phẩm của quá trình này thông thường là $NO;NO_2$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
mọi người giúp mình với .SOS
|
|
|
|
$2KMnO_4+8H_2SO_4+10FeSO_4\rightarrow K_2SO_4+5Fe_2(SO_4)_3+2MnSO_4+8H_2O$ $2KMnO_4+16HCl\rightarrow 2KCl+2MnCl_2+5Cl_2\uparrow+8H_2O$
|
|
|
|
giải đáp
|
hướng dẫn giải với
|
|
|
|
Chúng ta chú ý : Trong trường hợp này sẽ cho ra $CO_2$ bay ra ngay lập tức và phản ứng sẽ dừng lại khi $X$ hết hoặc $HCl$ hết !!! Vì ngay lập tức sẽ xảy ra hai phản ứng đồng thời : $K_2CO_3+2HCl\rightarrow 2KCl+H_2O+CO_2\uparrow$ $NaHCO_3+HCl\rightarrow NaCl+H_2O+CO_2\uparrow$ Về mặt định lượng mà nói thì ta có : $\begin{cases}K_2CO_3:0,2 mol \\ NaHCO_3:0,1 mol\\HCl:0,4 mol \end{cases}\Rightarrow n_{HCl}<2n_{K_2CO_3}+n_{NaHCO_3}\Rightarrow HCl$ hết trước ! Do đó chúng ta phải tính theo $HCl$ !!! Giả sử khi rót $V ml X$ vào $dd HCl$ thì phản ứng vừa đủ , khi đó ta có : $\frac{V}{1000}.(2.1+1.0,5)=0,4\Rightarrow V=160 ml$ Sau đó rót tiếp vào thì không có hiên tượng gì xảy ra ! $\Rightarrow n_{CO_2}=\frac{160}{1000}(1+0,5)=0,24 mol\Rightarrow V=5,376 lit\Rightarrow Chọn:B$
|
|