|
|
giải đáp
|
giải cụ thể bằng phương pháp ion nhé
|
|
|
|
$a)\begin{cases}CO_2:0,2 mol \\ Ca^{2+}:0,05 mol\\OH^-:0,5 mol\\Na^+:0,4 mol \end{cases}\Rightarrow [\begin{cases}CO_3^{2-}:0,2 mol \\ OH^-:0,1 mol\\Ca^{2+}:0,05 mol\\Na^+:0,4 mol \end{cases}]\Rightarrow CaCO_3\downarrow:0,05 mol$ $\Rightarrow dd:\begin{cases}CO_3^{2-}:0,15 mol \\ OH^-:0,1 mol\\Na^+:0,4 mol \end{cases}\Rightarrow dd:\begin{cases}NaOH:0,1 mol \\ Na_2CO_3:0,15 mol \end{cases}$ Các phần sau cũng làm tương tự !
|
|
|
|
giải đáp
|
sao giải ko ra
|
|
|
|
Em sai ngay ở bước đầu tiên ! Đó là khi cho $HCl$ vào thì $CO_3^{2-}$ sau khi đã chuyển hết thành $HCO_3^-$ thì số mol $HCl$ dư là $0,05$ mol ! Tuy nhiên tổng số mol $HCl$ là bao nhiêu thì chúng ta vẫn chưa biết !
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11 nhé
|
|
|
|
$n_C=n_{CO}=n_{[O]}=\frac{31,9-28,7}{16}=0,2 mol$
|
|
|
|
giải đáp
|
xác định kim loại
|
|
|
|
$\begin{cases}M_2CO_3:x mol \\ MHCO_3:y mol \end{cases}\Rightarrow M_{\overline{M} CO_3}=\frac{1,9}{0,02}=95\Rightarrow M_{\overline{M}}=35$ $\Rightarrow (M+1)<35<2M\Rightarrow 17,5<M<34\Rightarrow M=23\Rightarrow M:Na$
|
|
|
|
giải đáp
|
xem xét coi bài này sai chỗ nào
|
|
|
|
Bài này anh đã giải rồi mà ! Chúng ta phải xét ba trường hợp để nhận thấy rõ sự biến thiên ! Trong trường hợp này em đã quyên mất rằng khi có gia trị $3,125 gam $ thì lượng kết tủa đã đạt cực đại rồi mới giảm xuống đến giá trị đó ! Như vậy chúng ta phải xét giá trị lớn nhất và nhỏ nhất thì mới kết luận được !
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc cần giải thích
|
|
|
|
Em hiểu nhầm ý của người ta rồi ! Đây chỉ áp dụng cho hỗn hợp của một nguyên tố ! Em lại áp dụng cho hai nguyên tố thì đúng làm sao được !
|
|
|
|
giải đáp
|
bài toán về phản ứng cháy
|
|
|
|
$m_C=2,295-\frac{2.2,025}{18}=2,07 mol\Rightarrow n_C=n_{CO_2}=0,1725 mol$ $\Rightarrow \begin{cases}CO_2:0,1725 mol \\ NaOH:0,25 mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}Na_2CO_3:0,0775 mol \\ NaHCO_3:0,095 mol \end{cases}\Rightarrow Chon:A$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc tính giùm e với
|
|
|
|
Em để ý $:SO_4^{2-}$ mang điện tích $-2$ !!! $\Rightarrow n_{H_2SO_4}=0,08+0,08=0,16 mol$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11 khó
|
|
|
|
Chúng ta chú ý là hòa tan hết , đề bài không cho axit dư nên ta phải xét hai trường hợp ! $*)11,8 gam:\begin{cases}Fe:x mol \\ [O]:y mol \end{cases}$ $*) \begin{cases}56x+16y=11,8 \\3x-2y=\frac{3.2,24}{22,4} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,1775 mol \\ y=0,11625 mol \end{cases}\Rightarrow m=9,94 gam$ $*)\begin{cases}56x+16y=11,8 \\ 2x-2y=\frac{3.2,24}{22,4} \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,19722 mol \\ y=0,04722 mol \end{cases}\Rightarrow m=11,044 gam$ $\Rightarrow 9,94\leq m\leq 11,044\Rightarrow Chon:B$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11 (1)
|
|
|
|
$n_{H_2}=0,6 mol\Rightarrow n_{Cu\downarrow}=\frac{34,8}{17,4}.\frac{0,6.2}{2}=1,2 mol\Rightarrow n_{NO_2}=\frac{1,2.2}{1}=2,4 mol$ $\Rightarrow V=53,76 lit\Rightarrow Chon:C$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 11 (2)
|
|
|
|
Áp dụng định luật bảo toàn electron (ở cả hai phần đều như nhau) ta có: $n_{H_2}=n_{[O]}=\frac{1,792}{22,4}=0,08 mol\Rightarrow \frac{m}{2}+0,08.16=2,84\Rightarrow m=3,12 gam$ $\Rightarrow Chon:C$
|
|
|
|
giải đáp
|
GIÚP VỚI:
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
GIÚP VỚI:
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
MÌNH ĐANG CẦN GẤP:
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|