|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 23/04/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Cau23_ht_21/4
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 20/04/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 19/04/2014
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
trời ơi!! Bất lực
|
|
|
|
$*)$Nó là dạng khác của axit $H_2SO_4$ mất một phần nước ! $2H_2SO_4\rightarrow H_2S_2O_7+H_2O$ $*)$Là sản phẩm của một hỗn hợp của $SO_3$ hay $H_2SO_4$ với $H_2O_2$ đậm đặc ! $SO_3+H_2O_2\rightarrow H_2SO_5$ $2SO_3+H_2O_2\rightarrow H_2S_2O_8$
|
|
|
|
giải đáp
|
Hóa 10 cương Oxi lưu huỳnh, giúp mình với!
|
|
|
|
$*)+H_2SO_4$ $Na_2SO_3+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+SO_2\uparrow+H_2O$ $2NaHSO_3+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2SO_3\uparrow+2H_2O$ $*)+NaOH$ $NaHSO_3+NaOH\rightarrow Na_2SO_3+H_2O$ Phần b của bạn có chút vấn đề ! Vấn đề là ở chỗ chúng ta không biết $C_M$ của $NaOH$ nên không thể tính được số mol của $NaHSO_3\Rightarrow $không đủ điều kiện để tính phần trăm khối lượng các chất !
|
|
|
|
|
|
sửa đổi
|
hỗn hợp kim loại phản ứng với axit
|
|
|
|
hỗn hợp kim loại phản ứng với axit Hòa tan hết 9,8 y gam hỗn hợp X gồm bột Al, Mg và Zn trong 400ml đ gồm HCl 1M và H2SO4 0,2M thu được 6,272 lít khí H2 (đktc) và dd X. Cô cạn X thu được m gam hỗn hợp muối khan. Giá trị của m:A.34,71 B.31,74 C.74,13 D.47,31
hỗn hợp kim loại phản ứng với axit Hòa tan hết 9,8 6 gam hỗn hợp X gồm bột Al, Mg và Zn trong 400ml đ gồm HCl 1M và H2SO4 0,2M thu được 6,272 lít khí H2 (đktc) và dd X. Cô cạn X thu được m gam hỗn hợp muối khan. Giá trị của m:A.34,71 B.31,74 C.74,13 D.47,31
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
nhận biết 11
|
|
|
|
$*)CuO$ Nhiệt độ thường : $Fomon ,Ancol etylic:$không phản ứng ! $Axit fomic,Axit axetic:$hòa tan $CuO$ tạo ra dung dịch màu xanh da trời ! Đun nóng : $Fomon,Axit fomic:$tạo kết tủa màu đỏ son $(Cu_2O)$ $\Rightarrow Chon:B$ $*)$Các phương trình : $2HCOOH+CuO\rightarrow Cu(OOCH)_2+H_2O$ $2CH_3COOH+CuO\rightarrow Cu(OOCCH_3)_2+H_2O$ $HCHO+4CuO\rightarrow 2Cu_2O+CO_2+H_2O$ $HCOOH+2CuO\overset{t^o}{\rightarrow}Cu_2O+CO_2+H_2O$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
ai giải được vào giúp em với ạ
|
|
|
|
$*)\begin{cases}n_{H_2O}=0,425 mol \\ n_{CO_2}=0,3 mol \end{cases}\Rightarrow n_{H_2O}>n_{CO_2}\Rightarrow X:$hỗn hợp rượu no mạch hở ! $\Rightarrow n_X=n_{H_2O}-n_{CO_2}=0,125 mol$ Mặt khác ta lại có : $n_{H_2}=0,125 mol\Rightarrow n_X=n_{H_2}\Rightarrow X:$là hỗn hợp hai ancol no mạch hở hai chức ! $*)X:C_\overline{n}H_{2\overline{n}}(OH)_2\Rightarrow \overline{n}=\frac{0,3}{0,125}=2,4 $ $\Rightarrow X:\begin{cases}HOCH_2-CH_2OH:x mol \\ C_nH_{2n}(OH)_2:y mol \end{cases}$ $\Rightarrow \begin{cases}x+y=0,125 mol \\ \frac{2x+ny}{x+y}=2,4\\14n+34\leq 92 \end{cases}$ Nếu $n=3\Rightarrow \begin{cases}x=0,075 mol \\ y=0,05 mol \end{cases}\Rightarrow ...$ Nếu $n=4\Rightarrow \begin{cases}x=0,1 mol \\ y=0,025 mol \end{cases}\Rightarrow ...$
|
|
|
|
giải đáp
|
hóa 10 oxi lưu huỳnh
|
|
|
|
$*)\begin{cases}KClO_3:x mol \\ KMnO_4:y mol \end{cases}\Rightarrow 122,5x+158y=4,385 gam (1)$ $2KMnO_4\overset{t^o}{\rightarrow}K_2MnO_4+MnO_2+O_2$ $2KClO_3\overset{MnO_2,t^o}{\rightarrow}2KCl+3O_2$ $\Rightarrow n_{O_2}=1,5x+0,5y$ $*)Y:\begin{cases}CO:a mol \\ CO_2:b mol \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a+b=\frac{0,896}{22,4} \\ \frac{28a+44b}{a+b}=2.16 \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}a=0,03 mol \\ b=0,01 mol \end{cases}$ $\Rightarrow n_{O_2}=0,5a+b=0,025 mol\Rightarrow 1,5x+0,5y=0,025 mol (2)$ $*)\begin{cases}(1) \\ (2) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases}x=0,01 mol \\ y=0,02 mol \end{cases}\Rightarrow \%KMnO_4=72,06\%$
|
|
|
|