|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(35).
|
|
|
|
$3$ ete có số mol bằng nhau => số mol $2$ ancol bằng nhau và bằng số mol $H_2O$ Gọi $2$ ancol là $C_nH_{2n+2}O$ và $C_mH_{2m+2}O$ $n_{{C_nH_{2n+2}O}} = n_{{C_mH_{2m+2}O}} = n_{H_2O} = 21,6/18 = 1,2$ mol Theo ĐLBTKL : $m_{ancol} = m_{ete} + m_{H_2O} = 1,2(14n+14m+36) = 72 + 21,6 => m+n = 3$ => $2$ ancol là $CH_3OH$ và $C_2H_5OH$
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 12/07/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(34).
|
|
|
|
$n_{CO_2} = 0,4$ mol ; $n_{H_2O} = 0,4$ mol Xét $7,2$ gam ancol lấy ra ; $n_O = \frac{7,2 - 0,4.12 - 0,4.2}{16} = 0,1$ mol $n_C : n_H : n_O = 4 : 8 : 1$ Ancol đơn chức => CTPT ete là $C_4H_8O$ Ete chỉ có thể là $CH_2=CH-CH_2OCH_3$ => $2$ ancol là $CH_2=CH-CH_2OH$ và $CH_3OH$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(33).
|
|
|
|
Ta có : $n_{H2O} = 1/2n_{ancol} = \frac{0,1+0,2}{2} = 0,15$ mol Theo ĐLBT khối lượng : $m_{ete} = m_{ancol} - m_{H_2O} = 0,1.32 + 0,2.46 - 0,15.18 = 9,7$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(32).
|
|
|
|
Gọi ancol là $ROH$ Ta có : $n_{ete} = n_{H_2O} = 0,3$ mol => $M_{ete} = 19,4/0,3 = 64,67 = 2R + 16 => R = 24,33$ => $2$ ancol là $CH_3OH$ và $C_2H_5OH$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(30).
|
|
|
|
$M_B < M_A => B$ là anken CT rượu là $ROH , M_B = (R + 17 - 18)$ Ta có : $\frac{R -1}{R + 17} = 0,7 => R = 43 (-C_3H_7)$ Ancol là $C_3H_7OH$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(29).
|
|
|
|
$M_Y > M_X => Y$ là ete CT rượu là $ROH$ , ete là $ROR$ Ta có : $\frac{2R + 16}{R + 17} = 1,4375 => R = 15$ => ancol là $CH_3OH$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(28).
|
|
|
|
$m_{CO_2} = 1,833m_{H_2O} => n_C : n_H = 3 : 8$ $A$ pư với $Na$ cho số mol $H_2$ bằng số mol $A$ => $A$ là điancol => CTPT của $A$ là $C_3H_8O_2$ CTCT : $C_3H_6(OH)_2$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bảo toàn mol điện tích 3
|
|
|
|
Trong hỗn hợp sản phẩm sẽ gồm : $Mg^{2+} , Al^{3+} , Cl^- , O^{2-}$ $n_{Mg^{2+}} = 0,2$ mol ; $n_{Al^{3+}} = 0,3$ mol Gọi số mol $Cl-$ và $O^{2-}$ là $a, b$ Ta có $\left\{ \begin{array}{l} a + 2b = 0,2.2 + 0,3.3\\ 35,5a + 16b = 37,05 - 4,8 - 8,1 \end{array} \right. => \left\{ \begin{array}{l} a = 0,5\\ b = 0,4 \end{array} \right.$ => $n_{O_2} = 0,2 mol => V_{O_2} = 4,48$ lít
|
|
|
|
giải đáp
|
bảo toàn mol điện tích2
|
|
|
|
$n_{Na^+} = 0,01$ mol ; $n_{Mg^{2+}} = 0,02$ mol ; $n_{{SO_4^{2-}}} = 0,01$ mol Theo ĐLBT điện tích $n_{NO3^-} = 0,01 + 0,02.2 - 0,01.2 = 0,03$ mol => $m = 0,23 + 0,48 + 0,96 + 0,03.62 = 3,53$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
bảo toàn mol điện tích 1
|
|
|
|
$Cu^{2+}$ bị hòa tan bởi $NH_3$ Theo ĐLBT điện tích và đề bài ta có : $\left\{ \begin{array}{l} 3x + 2y = 2z + 0,4 \\ 27x + 64y + 96z + 0,4.35,5 = 45,2\\ 78x = 15,6 \end{array} \right.$ => $\left\{ \begin{array}{l} x = 0,2\\ y = 0,1\\ z = 0,2 \end{array} \right.$
|
|