|
|
giải đáp
|
Ancol(53).
|
|
|
|
Theo đê ta có $n_C : n_H = 11/44 : 9.2/18 = 1 : 4$ => rượu đơn chức nên nó là $CH_3OH$ $n_{CO_2} = n_{CH_3OH} = 1$ mol $Ba(OH)_2 + CO_2 => BaCO_3 + H_2O$ $0,6 0,6 0,4$ $CO_2 + H_2O + BaCO_3 => Ba(HCO_3)_2$ $0,4 0,4$ => $n_{BaCO_3} = 0,2 mol => m_{BaCO_3} = 39,4$ gam
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(51).
|
|
|
|
dữ kiện đề bài tìm được ancol là $C_3H_5(OH)_3$ Đáp án $A$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(50).
|
|
|
|
Gọi số mol của $CO_2 , O_2$ và $H_2O$ là $4,5$ và $6$ mol $n_O$ trong ancol = $4.2 + 6 - 5.2 = 4$ mol $n_C : n_H : n_O = 4 : 12 : 4 = 1 : 3 : 1$ => CTĐG ancol là $(CH_3O)_n$ số liên kết $\pi$ là $\frac{2n - 3n + 2}{2} => n = 2$ CTPT của ancol là $C_2H_6O_2$ => CTCT là $C_2H_4(OH)_2$
|
|
|
|
giải đáp
|
Ancol(49).
|
|
|
|
$n_C : n_H = 3 : 8$ => $3$ ancol là $C_3H_7OH , C_3H_6(OH)_2$ và $C_3H_5(OH)_3$
|
|
|
|
giải đáp
|
Phản ứng Oxi hóa - khử
|
|
|
|
Đáp án là $9$ . Bạn viết số oxi hóa các nguyên tố trong chất đó ra . Xét xen số oxi hóa có khả năng tăng giảm là biết ngay Ví dụ : $Fe_3O_4 , Fe$ ở số oxi hóa $+8/3$ . nó có thể tăng lên 3 hoặc giảm xuông $2, 0$ . nên $Fe_3O_4$ có cả tính oxi hóa và khử $Fe(NO_3)_3$ có $Fe$ và $N$ ở số oxi hóa cao nhất nên $2$ nguyên tố này giảm sô oxi hóa được $O$ trong muối này có khả năng tăng từ $-2$ lên $0$ => chất này có tính oxi hóa và khử - $2$ chất bị loại là $F_2$ và $CO_2$ do $F_2 ,CO_2$ chỉ có tính oxi hóa
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
help me! hoa lop 11
|
|
|
|
TH $c,d$ là phức tạp còn các phần kia cơ bản nên mình ko giải mình giải phần $c$ nhé $CuSO_4 + NaHCO_3 \rightarrow CuCO_3 + Na_2SO_4 + H_2O + CO_2$ Cơ chế : $HCO_3^- \rightleftharpoons H^+ + CO3^{2-}$ $H^+$ trong môi trường muối của axit mạnh $H_2SO_4$ nên $H^+ + HCO_3^- \rightarrow H_2O + CO_2$ $Cu^{2+} + CO_3^{2-} \rightarrow CuCO_3$ $Na^+ + SO4^{2-} \rightarrow Na_2SO_4$
|
|
|
|
giải đáp
|
bảo toàn mol điện tích 3
|
|
|
|
Khí là $NH_3$ $n_{NH_4^+} = n_{NH_3} = 0,03$ mol $n_{Fe^{2+}} = n_{Fe(OH)_2} = 0,012$ mol $n_{SO_4^{2-}} = n_{BaSO_4} = 0,02$ mol Theo ĐLBT điện tích $n_{Cl^-} = 0,012.2 + 0,03 - 0,02.2 = 0,014$ mol $m_X = 0,012.56 + 0,03.18 + 0,02.96 + 0,014.35,5 = 3,629$ gam
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
bảo toàn mol điện tích 2
|
|
|
|
Ta có $a = b + 2c + 2d => c + d = \frac{a - b}{2}$ $HCO3^- + OH- => H2O + CO3^{2-}$ $b b b$ $n_{Ba(OH)_2} = n_{HCO3^-} + n_{CO3^{2-}} + n_{SO4^{2-}} = \frac{b}{2} + \frac{a - b}{2} + \frac{b}{2} = \frac{a + b}{2} = 0,1x$ => $x = \frac{a + b}{0,2}$
|
|
|
|
sửa đổi
|
bảo toàn mol điện tích1
|
|
|
|
$2FeS_2 \rightarrow Fe_2(SO_4)_3$$0,12 \rightarrow 0,06$
$Cu_2S \rightarrow 2CuSO_4$$a \rightarrow 2a$
=> $0,12.2 + a = 0,06.3 + 2a$
=> $a = 0,06$
$2FeS_2 \rightarrow Fe_2(SO_4)_3$$0,1 \rightarrow 0,05$
$Cu_2S \rightarrow 2CuSO_4$$a \rightarrow 2a$
=> $0,1.2 + a = 0,05.3 + 2a$
=> $a = 0,05$ mol
|
|
|
|
|
|
|
|
bình luận
|
Cân bằng pt OXH-K a cân bằng như bình thường thôi . CB thì chỉ cần đảm bảo nguyên tố bảo toàn 2 bên là được mà e
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 08/07/2013
|
|
|
|
|
|